Main Menu

คืนชีพ tzrr

เริ่มโดย sampun, ตุลาคม 26, 2012, 09:02:28 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

sampun

จอดมา 5 ปีไม่ได้ใช้เลย มัวหลงระเริงกับรถเก๋งอยู๋นาน เมื่อวานเพิ่งให้ช่างแถวบ้านดู วันนี้น้าจะรู้ว่าหมู่หรือจ่า

@@TaJung@@

ม้าศึกจอดสงบนิ่งมานาน  ได้เวลาหวนคืนสู่ท้องถนน...
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

yooth mtx

ของผมเคยจอด 4 ปีน่ะครับ  จนลูกเร่งในคาบูเป็นคราบเหนียวสีแดง ติดแน่น บิดคันเร่งไม่ไปเลย

ตอนปลุกนึกว่าจะเหนื่อย  ที่ไหนได้
แค่ถอดคาบูออกมาทั้งลูก เอาเบ็นชินแช่ไว้ 2-3 ชั่วโมง  พอลูกเร่งดึงออกได้  ก็ถอดแยกชิ้นล้าง แล้วประกอบใหม่
แล้วก็เปลี่ยนนำมันเบนชินในถังใหม่  ทดลองถีบๆๆๆๆ  ไม่ถึง 10 ที  ติดครับ (ตอนก่อนจอดรถวิ่งได้ปกตินะครับ)

...พอติดเครื่องได้แล้ว  ก็ง่ายละครับ  ค่อยๆเก็บทำอย่างอื่นๆ ต่อไป

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

sampun

ช่างก็บอกผมตามนี้เลยครับ พรุ่งนี้จะเข้าไปดูรถแต่เช้า มีความคืบหน้าจะรายงานให้ทราบเป็นระยะๆนะครับ

อ้างจาก: yooth mtx เมื่อ ตุลาคม 26, 2012, 12:22:14 หลังเที่ยง
ของผมเคยจอด 4 ปีน่ะครับ  จนลูกเร่งในคาบูเป็นคราบเหนียวสีแดง ติดแน่น บิดคันเร่งไม่ไปเลย

ตอนปลุกนึกว่าจะเหนื่อย  ที่ไหนได้
แค่ถอดคาบูออกมาทั้งลูก เอาเบ็นชินแช่ไว้ 2-3 ชั่วโมง  พอลูกเร่งดึงออกได้  ก็ถอดแยกชิ้นล้าง แล้วประกอบใหม่
แล้วก็เปลี่ยนนำมันเบนชินในถังใหม่  ทดลองถีบๆๆๆๆ  ไม่ถึง 10 ที  ติดครับ (ตอนก่อนจอดรถวิ่งได้ปกตินะครับ)

...พอติดเครื่องได้แล้ว  ก็ง่ายละครับ  ค่อยๆเก็บทำอย่างอื่นๆ ต่อไป

yooth mtx

แจ้วครับ  จะได้มีเพื่อนเพิ่มอีกคัน 

ดูจากรูปแล้ว รถจอด 5 ปี ก็ไม่โทรมนี่ครับ  แสดงว่าไม่ได้จอดทิ้ง ตากแดดตากฝน

ของผมน่ะที่จอด 4 ปีก็จอดในบ้านนะ คลุมผ้าไว้ด้วย เลยไม่โทรม แต่เปิดมาก็ฝุ่นเพียบ ยางเสีย 2 ล้อเลย

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

sampun

ผมใช้ผ้าใบพลาสติกคลุมตลอดนะครับ

iicezkub19

อยากมีอยู่หลังบ้านมั่งจิง ๆ  ^^
เลขบัญชี 5360507802
นายสหรัฐ ธุระพันธ์ กรุงไทย
082-6975956

THANACHOT

sampun

ปัญหาแรกมาแล้วครับ ช่างบอกว่าคาร์บูใช้งานไม่ได้ตายสนิท ยากเกินเยียวยา ต้องเปลี่ยนใหม่โดยให้ผมหามาให้ ผมดก็หาในคลับนะครับ ได้มาล้วจากพี่โจ้ วันนี้จะเอาไปให้ช่างดู ผลเป็นไงเด๊ยวรู้กันครับ

okepot

เอาใจช่วยคับ น้า เก๋...

เสร็จแล้วอย่าลืมขับมาอวดโฉม..ที่ทำงานด้วยหละคับ..อย่าเก็บเอาไว้วิ่งแถวหน้าปากซอยอย่างเดียว..เอามาโชว์กันบ้างนะก๊าบบบ.... ???

IJ

มาให้กำลังใจครับ 2T สู้ๆ ค่อยๆทำไปถ้าเหนื่อยก็พักไปทำอย่างอื่นก่อน ถ้าดันทุรังทำต่อเดี๋ยวท้อ พอเกิดความอยากค่อยหวนกลับมาทำใหม่ แล้วจะมีฟามสุขกับการปั้น ส่วนตัวกระผมเป็นแบบนี้ครับ

Mechanik

poy

sampun

ขอขอบคูณทุกกำลังใจครับ

TONGTZM

สู้ ๆ ครับ
เครื่องยนต์ เครื่องจักร มันซื่อสัตย์ต่อหน้าที่
เพียงแค่การซ่อมบำรุงกลไก.......ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมทำไม่เป็นเลย  :P

6 0. . . . . . เ กี ย ร์ . . . . . . 4                                                                                                                   ขั บ เ ร็ ว ไ ม่ เ ป็ น     เ น้ น ขั บ ห ล่ อ

8 0. . . . . . เ กี ย ร์ . . . . . . 6  ห ม ก ป อ ก ก ก ก เ เ ล้ ว ว ว ว ว . . . . . . ค า ร์ บู ตั น . . . . . . 5 5 5 5 5

T Z M  ลู ก พ่ อ จ ง ฝ่ า ส า ย ล ม เ เ ห่ ง ก า ล เ ว ล า

ย้ อ น ก ลั บ ไ ป ส มั ย พ่ อ เ เ ล ะ เ จ้ า ยั ง ห นุ่ ม . . . . . . เ เ ต่ ต อ น นี้ พ่ อ เ เ ค่ ห นุ่ ม ม า ก ขึ้ น เ ท่ า นั้ น เ อ ง

yooth mtx

อ้างจาก: sampun เมื่อ พฤศจิกายน 01, 2012, 09:32:23 ก่อนเที่ยง
ปัญหาแรกมาแล้วครับ ช่างบอกว่าคาร์บูใช้งานไม่ได้ตายสนิท ยากเกินเยียวยา ต้องเปลี่ยนใหม่โดยให้ผมหามาให้ ผมดก็หาในคลับนะครับ ได้มาล้วจากพี่โจ้ วันนี้จะเอาไปให้ช่างดู ผลเป็นไงเด๊ยวรู้กันครับ
ปกติคาร์บูไม่น่าจะเสียง่ายๆนะครับ เพราะมันเป็นกลไกล้วนๆ ไม่มีชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์เลย
   แต่ว่าไม่ได้ใช้นานๆ อาจทำให้ ช่อง-รู ต่างๆ ตันจนเป่าไม่ออก ก็ได้นะ
   อย่าพึ่งทิ้งนะครับ  ลองถอดแยกชิ้น แล้วเอาเบ็นชินแช่ใว้ หลายๆวัน แล้วลองเอามาเป่า มาแยงตามรูต่างๆดูใหม่
  ประเก็น-ซีลต่างๆ ใช้ของชุดซ่อมได้นะ แต่พวกเข็มเร่งและนมหนูใช้ของเดิมคู่ตัวชัวร์กว่า

...ลองดูครับ...

tookkb

เข้ามาเชียร มาเป็นแรงใจด้วยคนครับ...

ความทรงจำเก่า ๆ หวนกลับคืนมาอีกครั้ง
อีเหลืองเพื่อนยาก จงวิ่งทะยานผ่านสายลมกาลเวลา
กลับไปหาอดีตเมื่อวัยเยาว์ เราจะออกตามฝัน ด้วยกัน

IJ

อ้างจาก: yooth mtx เมื่อ พฤศจิกายน 03, 2012, 11:32:47 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: sampun เมื่อ พฤศจิกายน 01, 2012, 09:32:23 ก่อนเที่ยง
ปกติคาร์บูไม่น่าจะเสียง่ายๆนะครับ เพราะมันเป็นกลไกล้วนๆ ไม่มีชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์เลย
   แต่ว่าไม่ได้ใช้นานๆ อาจทำให้ ช่อง-รู ต่างๆ ตันจนเป่าไม่ออก ก็ได้นะ
   อย่าพึ่งทิ้งนะครับ  ลองถอดแยกชิ้น แล้วเอาเบ็นชินแช่ใว้ หลายๆวัน แล้วลองเอามาเป่า มาแยงตามรูต่างๆดูใหม่
  ประเก็น-ซีลต่างๆ ใช้ของชุดซ่อมได้นะ แต่พวกเข็มเร่งและนมหนูใช้ของเดิมคู่ตัวชัวร์กว่า

...ลองดูครับ...

ตามพี่คนนี้เลยครับ ผมเพิ่งทำมาเหมือนกัน แช่ไว้ สักพัก คราบเหลือง มันจะหลุดออกง่ายเราก็เอาแปลงขัดๆๆ ใช้ลมเป่าตามรู เล็ก ส่วนรูตามพวกนมอีหนู ก็เอาเข็มแหย่ดูแล้ว มองดูช่องไฟว่าทะลุ ถึงกันป่าว ประกอบกับ สตาร์ท ไม่เกิน10 ที ของผมติดเลยครับ หลังจากจอดไปนาน 6-7 ปี

*นักการภารโรง*..TZ..

หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

sampun