Main Menu

จะเป็นไปได้ไหม กับไฟหน้า LED

เริ่มโดย nai.b, กันยายน 21, 2012, 01:47:00 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

nai.b

เพราะไฟหน้ามันไม่สว่างพอ  สู้รถรุ่นใหม่ไม่ไหว  พอดีมีหลอด LED 10 mm. เหลือจากการต่อไฟท้าย  ว่าจะลองดูคับ  แต่ไปดูที่ร้านอิเลคทรอนิกส์แถวบ้านมา ได้หลอดมาใหม่  สว่างสู้หลอดที่เหลืออยู่ไม่ได้  ว่าจะลองดูก่อน  วางแผนอยู่คับ  วันนี้เลยเอาเว็ปสำหรับคำนวณค่าความต้านทานไว้ต่อวงจรไฟ LED มาฝากไว้ก่อน

http://led.linear1.org/led.wiz

@@TaJung@@

เป็นไปได้ ถ้าได้หลอดแบบ HI BRIGHT แบบพวกไฟฉายเดินป่าอะไรเทือกนั้นอ่ะ สว่างปานซีนอน...
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

keeauto

มันจะไปทิ่มตาชาวบ้านเอานะครับ ระบบหลอดมันต้องมีหมวกครอบที่หลอดไฟต่ำ ทุกวันนี้ที่พวกเราเห็นพวกแปลงเอาซีนอนจีนแดงมาใส่จะแสงจะบานกวนตีนชาวบ้านมาก เทียบกับซีนอนโรงงานที่มาตรฐานมากับรถแสงจะมีขอบ
  ยังไงแปลงใส่ได้ครับแต่ต้องมีหมวกควบคุมแสง 

ปุ้ยชัยภูมิครับป๋ม

ผมว่าหลอดLEDนี่แสงมันทรมาณตาคนขับสวนยิ่งกว่าZENONอีกนะ ผมเคยลองเอาหลอดZENONกับหลอดLEDอย่างดีๆมาส่องตา
ในระยะเวลาแค่ประมาณ1วินาทีแล้วเอาออก หลอดZENONยังมองเห็น แต่หลอดLEDนี่ตาพร่ามองอะไรไม่ชัดเป็นนาทีเลยนะครับ
ผมว่าถ้าใส่จริงๆเจอกันในโค้งนี่มีเหวอหรือแหกโค้งเลยหล่ะสำหรับรถที่สวนมา

270กม./12.77ลิตร

nai.b

แต่เท่าที่ลองแสงมันดู  มันจะกระจายแสงแค่วงแคบๆนะคับ  พอเราเดินออกจาก   มุมแสงของมัน ก็มองเห็นมันสว่างน้อยลง
แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันคับ ว่าพอรวมกันหลายๆหลอดแล้ว  บังคับมันให้ส่องลงพื้นในตำแหน่งไฟต่ำแล้ว  แสงมันจะแยงตารถที่สวนมาไม๊  ตอนนี้ผมคิดแค่ว่ามันจะส่องสว่างพอไหม  ขอลองก่อนนะคับ  เดี๋ยวมารายงานผลให้ทราบคับ
หรือมีท่านใดเคยทำแล้ว  ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ

ปุ้ยชัยภูมิครับป๋ม

ที่ผมคิดจะทำนะมันมีไฟฉายที่ปรับระยะได้และตัวเลนแบบโปรเจคเตอร์ เราใส่ซักข้างละ6-7อัน โดยต่อพ่วงกัน(+-+-+-)ให้มันใช้ไฟ12V.
ส่วนตัวหลอดเราใส่ข้างละ6อัน(รวม12อัน)โดยแต่ละหลอดเราก็ปรับระยะที่ให้ความสว่างต่างๆกัน จากระยะไกล้ไล่ไปจนถึงระยะไกล

ปล.ก่อนซื้อต้องไปลองก่อนเพราะหลอดแบบเดียวกัน แต่ความสว่างที่ได้ไม่เท่ากัน ลองส่องดูของเจ้าใหนสว่างสุดค่อยซื้อ

270กม./12.77ลิตร

nai.b

ใช่คับ  หลอดสว่างไม่เท่ากัน แถมเลนส์ยังรวมแสงได้วงไม่เท่ากันอีกด้วยคับ  หลอดไหนรวมแสงได้วงเล็กจะสว่างมากหน่อยคับ

Be

arm.pakron

Hunterzero

เคยจะทำแล้วก็ล้มไปครับ มันมีตัวหลอดของไฟฉายบ้าพลัง(หาในกูเกิ้ลได้ จะเจอ) ของพี่ชายมีลองเทสแล้วเวฟ กับแสมชเปิดไฟ พร้อมกันเรียงคู่
ยังต้องอายมันสว่างๆมาก แต่พอศึกษาทำให้รู้ว่ามันมึข้อจำกัดด้านความร้อนสูงเป็นธรรมดาที่ให้แสงขนาดนั้นแล้ว จะไม่ร้อนเลยก็กะไรอยู่
ซึ่งต้องมี ครีบระบาย ความร้อน ถ้าเอาไปยัดในโคมเดิมเฉยๆไม่นานก็ไหม้ครับ แถมแสงที่ได้ ถ้าโคมกระจายแสงไม่ดีมันก็จะฟุ้ง ไม่รวมแสงอีก

อ้างจาก: Be เมื่อ กันยายน 21, 2012, 09:54:01 หลังเที่ยง
อันนี้น่าสนใจ

:(
อันนี้ก็เคยแปลงใส่ครับ หลอดฮาโลเจน  ข้อเสียกว่ามันจะสว่างได้หมดต้องเปิดไว้พักหนึ่งเพราะกำลังเครื่องปั่นไฟมาไม่พอไอ้หลอดเนี้ยกิน
แถมร้อนโครตๆ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

nai.b

มารายงานผลคับ

อันดับแรก เปรียบเทียบหลอด led 10 mm. ที่เหลือของเก่า  4700k  กับหลอด led 10 mm. superbright ธรรมดาให้ดูก่อนคับ

อันนี้ซองของหลอดเก่าที่เหลือคับ  แถวบ้านไม่มีแล้วคับ  ไม่รู้ว่าจะหาซื้อที่ไหนได้อีกเหมือนกัน

เปรียบเทียบกันให้ดูเลยคับว่ามันสว่างกว่ากันแค่ไหน  ใช้แหล่งจ่ายไฟ จากแบต li-poly  ที่ใช้กับเครื่องบิันบังคับ หรือรถบังคับ  ประมาณ 4 โวล์ทต่อหลอดเห็นจะได้

ซ้าย คือหลอด 4700k  ขวาคือธรรมดา

อันนี้ ซ้ายต่อ 2 หลอด  ขวาต่อ 3 หลอด ยังสว่างน้อยกว่าอีก

จากหลอด led ที่ซื้อมาใหม่  จำนวน 30 หลอด  มาคัดแยกคับ  ว่าหลอดไหนเลนส์รวมแสงได้จุดเล็ก  หลอดไหนรวมแสงได้จุดใหญ่  เพราะหลอดที่รวมได้จุดใหญ่จะสว่างน้อยกว่า

อันนี้ลงปริ้นท์เอนกประสงค์แล้วคับ  โดยไฟต่ำ ใช้ 15 หลอด(หลอดที่รวมแสงได้จุดใหญ่)  ไฟสูง ใช้  12 หลอด (หลอดที่รวมแสงได้จุดเล็ก 10หลอด และหลอด 4700k 2 หลอด)

เทสกันเลย

ไฟต่ำคับ

ไฟสูงคับ

ให้มันติดซะให้หมดเลยซิ

งานงอกอีกแล้วคับ  พอเอาตัวพลาสติกใสที่จะมาเป็นฉากบังหน้า บัีงไว้ ดันสว่างน้อยลงอีก

เท่าที่เมื่อคืนนี้ได้ลองส่องดูนะคับ  ผมว่า ถึงมันจะรวมแสงได้ไม่เท่าหลอดไฟกับโคมปกติ  แต่ความสว่างมันก็ใช้ได้เลยคับ  เรื่องแยงตา มันอาจจะมีบ้างนิดหน่อย แต่คงไม่เท่าักับหลอดซีนอน  เรื่องกินกระแสคงวัดไม่ได้คับ  เพราะมันเกินมัลติมิเตอร์ที่ผมมีอยู่  แต่หากเป็นไปตามที่ โปรแกรมในเว็บมันคำนวณไว้ให้  น่าจะกินไฟอยู่ที่  0.5 แอมป์มั๊งคับ  ก็ถือว่ามันก็ประหยัดไฟไปได้เยอะอยู่เหมือนกัน

แต่ปัญหาต่อไปคือ  จะนำมันไปใช้งานจริงยังไงนี่สิ  หนักเลย  ปวดหัวอีกแล้ว

aoaaued

หากใช้ได้จริง คงจะดีไม่น้อยครับ  คงเซฟแรงเครื่องไปมากเหมือนกันนะ

mechanicsfever

น่าสนใจดี จะประหยัดไฟกว่าเดิมรึเปล่า ลองเอามาใส่โคมเดิมจะได้รึป่าวครับ
นายคงศักดิ์ เดชคุณมาก
ธนาคารกสิกรไทย  สาขาฮาร์เบอร์มอลล์ แหมฉบัง 531-2-22654-7

โทร 084-6110603

ร้านของแต่ง และอะไหล่แท้ ผมครับ
https://www.facebook.com/Vanz.Grian

Be

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ กันยายน 21, 2012, 10:03:02 หลังเที่ยง
เคยจะทำแล้วก็ล้มไปครับ มันมีตัวหลอดของไฟฉายบ้าพลัง(หาในกูเกิ้ลได้ จะเจอ) ของพี่ชายมีลองเทสแล้วเวฟ กับแสมชเปิดไฟ พร้อมกันเรียงคู่
ยังต้องอายมันสว่างๆมาก แต่พอศึกษาทำให้รู้ว่ามันมึข้อจำกัดด้านความร้อนสูงเป็นธรรมดาที่ให้แสงขนาดนั้นแล้ว จะไม่ร้อนเลยก็กะไรอยู่
ซึ่งต้องมี ครีบระบาย ความร้อน ถ้าเอาไปยัดในโคมเดิมเฉยๆไม่นานก็ไหม้ครับ แถมแสงที่ได้ ถ้าโคมกระจายแสงไม่ดีมันก็จะฟุ้ง ไม่รวมแสงอีก

อ้างจาก: Be เมื่อ กันยายน 21, 2012, 09:54:01 หลังเที่ยง

อันนี้ก็เคยแปลงใส่ครับ หลอดฮาโลเจน  ข้อเสียกว่ามันจะสว่างได้หมดต้องเปิดไว้พักหนึ่งเพราะกำลังเครื่องปั่นไฟมาไม่พอไอ้หลอดเนี้ยกิน

ขอชี้แจงนิดนึง...ตัวนี้ไม่ใช่ฮาโลเจนนะครับ มันคือ LED Hi-Power
แล้วก็ไม่ต้องใช้โคมเพื่อรวมแสงด้วย เพราะตัวมันเองก็เป็นโคม และระบายความร้อนในตัวอยู่แล้ว

Hunterzero

อ้างจาก: Be เมื่อ กันยายน 23, 2012, 11:57:45 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ กันยายน 21, 2012, 10:03:02 หลังเที่ยง

ขอชี้แจงนิดนึง...ตัวนี้ไม่ใช่ฮาโลเจนนะครับ มันคือ LED Hi-Power
แล้วก็ไม่ต้องใช้โคมเพื่อรวมแสงด้วย เพราะตัวมันเองก็เป็นโคม และระบายความร้อนในตัวอยู่แล้ว

โอ้ครับเห็นทรงมันคล้ายแต่เอะใจตั้งแต่มันเป็12V1Wละ หลอดฮาโลเจนมันไม่น่ามีวัตต่ำ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

pungbom

เขาใช้แบบนี้คับ ในรถยนสว่างพอๆกับซีนอลเลย แต่ประหยัดไฟกว่า

ที่ถามเพราะไม่รู เพราะกูไม่ใช่ช่าง

KO@rdc

อ้างจาก: pungbom เมื่อ กันยายน 23, 2012, 10:21:35 หลังเที่ยง
เขาใช้แบบนี้คับ ในรถยนสว่างพอๆกับซีนอลเลย แต่ประหยัดไฟกว่า

ไม่เวิคครับ แสงฟุ้ง ไม่เป็นลำ แยงตาชาวบ้านครับ

pungbom

อ้างจาก: KO@rdc เมื่อ กันยายน 23, 2012, 11:15:46 หลังเที่ยง
อ้างจาก: pungbom เมื่อ กันยายน 23, 2012, 10:21:35 หลังเที่ยง

ไม่เวิคครับ แสงฟุ้ง ไม่เป็นลำ แยงตาชาวบ้านครับ

ถ้าอยากให้พุ่งเป็นลำก็ใส่โปรเจคเตอร์ซิคับ
ที่ถามเพราะไม่รู เพราะกูไม่ใช่ช่าง

art_racing