Main Menu

ได้ rc 100 สภาพบ้านๆมา มีเรื่องสอบถามหน่อยครับ

เริ่มโดย naimaudio, ตุลาคม 15, 2012, 09:36:33 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

naimaudio

เพิ่งได้ rc 100 มาเมื่อวาน สภาพบ้านมากๆ เก่าแบบต้องปรับปรุงถึงจะดูสวย

น้ำมันเยิ้มใต้เครื่อง หยดให้เห็นเวลาจอดได้ซัก 10 นาที เยิ้มไปถึงปลายท่อ

ไปถามร้านซ่อมแถวบ้าน เค้าแนะนำให้คว้านสูบใหม่ เค้าบอกว่าอาจสูบไหม้ เลยเผาไหม้ไม่สุด น้ำมันเยิ้มต่อเนื่องมานานหลายปีแล้วถ้าไม่เคยซ่อมสูบบ้างเลยแค่ล้างคาร์บู กับเปลี่ยนซีลยางไม่น่าจบ

เค้าตีราคามา รวมค่าแรง 1500

เบื้องต้นอยากได้สภาพเครื่องให้สะอาด คลีนๆก่อน ส่วนชิ้นอื่นจะค่อยๆแต่งเดิมไปทีละชิ้น

อยากถามสองข้อก่อนครับ

1. ให้ช่างทำตามนั้น ผมควรทำมั้ยครับ น่าจะจบมั้ยครับ
2. อะไหล่ชิ้นอื่นๆของรุ่นนี้ ผมจะพอหา ไปเดินดูที่ร้านไหนได้บ้างครับ ผมอยู่แถวนนท์ครับ

manote

ต้องถามช่างให้แน่ใจนะครับว่า งบที่เขาบอกมาจบ ลงทุนครั้งเดียวสำหรับเครื่อง แต่ว่าอะไหล่พาร์ต ต้องเดินหาเอาละครับถ้าคิดจะแต่งเดิมๆเหมือนออกห้าง
อะไหล่มีเยอะครับพวก rc ตามร้านอะไหล่ ผมอยู่เชียงใหม่มีเยอะ บางที่ผมยังเจอตามร้านรับซื้อของเก่าเลยครับ เขาขายเป็นซากมา อยากได้ชิ้นไหนแกะเอาเลย ชั่งเป็นกิโล

iicezkub19

เลขบัญชี 5360507802
นายสหรัฐ ธุระพันธ์ กรุงไทย
082-6975956

phichai

ต้องถามช่างให้แน่ใจนะครับว่า งบที่เขาบอกมาจบ ลงทุนครั้งเดียวสำหรับเครื่อง แต่ว่าอะไหล่พาร์ต ต้องเดินหาเอาละครับถ้าคิดจะแต่งเดิมๆเหมือนออกห้าง
อะไหล่มีเยอะครับพวก rc ตามร้านอะไหล่ ผมอยู่เชียงใหม่มีเยอะ บางที่ผมยังเจอตามร้านรับซื้อของเก่าเลยครับ เขาขายเป็นซากมา อยากได้ชิ้นไหนแกะเอาเลย ชั่งเป็นกิโล

ว้าว!!!!อยากไปเจอแบบนั้นมั้งจังจะได้หาเก็บมาทำอะไหล่อะ

ว่าแต่อยู่ไหนละไกลรังสิตไหม  ถ้าไม่ไกลวิ่งไปคลองสี่เลยครับโรงงานอยู่ที่นั้นอาจจะได้แท้ไม่ทั้งหมดเพราะอะไหล่บางตัวเค้าเลิกผลิตละแต่เค้าจะไปเอาอะไหล่จากผู้ผลิตที่รับแบบไปทำขายเอามาใส่ให้แทนอันนี้สำหรับรถที่เอาไปให้โรงงานซ่อมให้นะครับส่วนจะไปซื้ออะไหล่กะพอมีครับแต่อาจจะได้ไม่ครบที่แน่ๆถ้วยลูกปืนคอกะคอยหัวเทียนไม่มีละมีแต่เทียมแท้ต้องหามือสองละครับจากโรงอะนะแต่คาบูมีครับเปลี่ยนลูกลอยเป็นพลาสติกก้านเลสมั้งไม่แน่ใจไม่เอาแม่เหล็กดูดดูเลยไม่รู้ว่าเหล็กหรือเลสอะคาดว่าน่าจะเลสอิอิ

amm

ไม่ควรทำตามช่างว่าครับ
ควรล้างให้สะอาดก่อน หาจุดที่รั่วจริงๆว่ามาจากไหน แล้วจึงค่อยซ่อม
ส่วนลูกสูบไหม้หรือไม่ไหม่นั้น ผมฟันธงว่าไม่ไหม้
ผมขี่รุ่น RC70love ตั้งแต่ปี2526 แล้วเพิ่งขายให้ซาเล้าไป500 เมื่อไม่นานมานี่เอง

phichai

ไม่ควรทำตามช่างว่าครับ
ควรล้างให้สะอาดก่อน หาจุดที่รั่วจริงๆว่ามาจากไหน แล้วจึงค่อยซ่อม
ส่วนลูกสูบไหม้หรือไม่ไหม่นั้น ผมฟันธงว่าไม่ไหม้
ผมขี่รุ่น RC70love ตั้งแต่ปี2526 แล้วเพิ่งขายให้ซาเล้าไป500 เมื่อไม่นานมานี่เอง

น่าเสียดายจังห้าเองอ่า

jakkapong

ผมว่าน่าจะเป็นพวกซีลประเก็นครับ
ล้างแล้วไล่ดูครับไม่แน่อาจจะเป็นประเก็นท่อและตรงน็อตถ่ายน้ำมันเครื่องครับ
ถ้ามากกว่านั้นก็พวกประเก็นวาล์วและอะไรล้างให้สะอาดไล่ดูครับ

ดีกว่าไปเสียมากแต่ยังไม่จบครับ

phichai

เยิ้มไปถึงปลายท่อ  ที่ท่านว่าเยิ้มไปถึงปลายท่อ  ผมว่าไอ้ที่ปลายนั้นมันอาจจะเป็นออโต้ลูปครับเพราะว่าน้ำมันที่ลงไปในห้องเผาใหม้มันไม่ได้มีน้ำมันเชื้อเพลิงอะมันมีออโต้ลูปด้วยนิเผาไม่หมดก็มาจับอยู่ปลายท่อละรอที่จะหยดเปล่า

ส่วนที่ตังเครื่องกะค่อยๆหาค่อยคลีนเดี้ยวกะเจอครับว่ามาจาตรงไหน  ไอลูกไหม้ไม่น่าเชื่อถือครับ  ของผมไปตีปลอกมา  เอามาวิ่งมันกะหยดปลายท่อ  เป็นน้ำมันดำๆอยู่ประจำอะครับ

golf66

น่าจะออโต้ลู้บ หยด...   ถอดท่อไอเสียมาเผาไฟเอาเขม่าออก แล้วเอาน้ำมันล้างเครื่องให้สะอาด ถ้าหยดมากๆ ก็ไม่ต้องเติมออโต้ลู้บแล้ว ผสมในถังน้ำมันเอา  :-[

naimaudio

??? ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ
ผมไปทำคว้านสูบ เปลี่ยนสูบใหม่มาแล้ว ไม่จบจริงๆครับ น้ำมันยังเยิ้มปลายท่อเหมือนเดิม
แถมที่ร้านอ้างว่าจะล้างท่อให้ใหม่ ก็ไม่ได้ทำครับ เลยไม่รู้จะลองไปล้างที่ไหนได้อีก จะได้ลองเช็คว่าเกิดจากจุดไหนกันแน่  :P

ตอนนี้ก็วิ่งไป ควันขาวเยอะเลย ถ้าไม่ได้สตาร์ทเว้นแค่วันเดียว บางทีเกรงใจคนในหมู่บ้านมากเลยครับ วิ่งทียังกะขายไก่ย่าง  :o

iloveconcord

อ้างจาก: naimaudio เมื่อ พฤศจิกายน 26, 2012, 05:49:45 หลังเที่ยง
??? ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ
ผมไปทำคว้านสูบ เปลี่ยนสูบใหม่มาแล้ว ไม่จบจริงๆครับ น้ำมันยังเยิ้มปลายท่อเหมือนเดิม
แถมที่ร้านอ้างว่าจะล้างท่อให้ใหม่ ก็ไม่ได้ทำครับ เลยไม่รู้จะลองไปล้างที่ไหนได้อีก จะได้ลองเช็คว่าเกิดจากจุดไหนกันแน่  :P

ตอนนี้ก็วิ่งไป ควันขาวเยอะเลย ถ้าไม่ได้สตาร์ทเว้นแค่วันเดียว บางทีเกรงใจคนในหมู่บ้านมากเลยครับ วิ่งทียังกะขายไก่ย่าง  :o
น่าผ่าเครื่องเลย ตั้งแต่แรกควันเยอะอาจไม่ได้มาจากออโต้ลูป อาจซิลข้อเหวี่ยงรั่วก็เป็นไปได้
แอบแซงเพราะแรงน้อย

amm

ล้างคำเดียว
ล้างให้สะอาด แล้วดูให้แน่ๆว่ารั่วที่ไหน

phichai

จะล้างท่อหรอครับถอดท่อครับ  แล้วจะตั้งเตาแก๊ซ  หรือกองไฟแล้วโยนมันลงไปหรือเอาน้ำมันเบนซิลูจะแพงเอาอียี่หรืออีแปดห้ากะน่าจะล้างได้ครับ  เอาน้ำมันใส่เข้าไปแล้วกะเขย่าไปมาสักพักจนคุณคิดว่ามันออกหมดหรือออกมาเยอะละกะพอ   ส่วนที่ว่าควันมาก  ออโต้ลูปลงมากไปหรือป่าวหรือปั้มออโต้ลูปเสียหรือผสมถังมากไป  หรือถ้าออโต้ลูปลงน้อยไม่ได้ผสมถังกะซืลข้างข้อป่าวไม่แน่ใจอันหลังนี้ไม่ชัวดูข้างต้นก่อนส่วนไอ้ที่น้ำมันหยดปลายท่อผมว่ามันเรื่องธรรมดาอะ

naimaudio

ขอบคุณครับ เด๋วมีโอกาสจะต้องลองล้างดูหน่อยครับผม ^,^

phichai

เรารักRCรถติดเราเลื้อยง่ายดีหน้ามันไวดีน้ำหนักเบาแจ่มเวลาน้ำท่วมยกหนีง่ายอิอิ

naimaudio

อ้างจาก: phichai เมื่อ ธันวาคม 24, 2012, 10:57:21 ก่อนเที่ยง
เรารักRCรถติดเราเลื้อยง่ายดีหน้ามันไวดีน้ำหนักเบาแจ่มเวลาน้ำท่วมยกหนีง่ายอิอิ
???

sananw

:)ผมซ่อมเอง อัดปลอก เป็นไซส์ สแตนดาร์ด ลองวิ่งดู
    ทดสอบได้ น้ำมัน อยู่ที่ ๓๐-๓๕ กม.ลิตร
    ตอนนี้ ลองใช้น้ำมัน E20 ดู ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ
8)

ลุงสนั่น :D