Main Menu

2จังหวะทำชักเยอะได้หรือไม่?

เริ่มโดย suzuki, มิถุนายน 11, 2017, 12:51:58 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

suzuki

สวัสดีครับพี่ๆชาว2storkeผมมีความสงสัยว่าจริงๆแล้ว2จังหวะทำชักเยอะได้จริงหรือป่าวพอดีผมเห็นรถป๊อปบางคันเสื้อเดิมสามารถยืดได้ถึง3มิล แบบนี้ต้องทำยังไงครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

somlak

เคยอ่านเจอแต่ไม่ยืนยันนะครับ 2จังหวะมันเป็นช่องไอดีไอเสียที่เสื้อสูบถ้ายืดมันจะเพี้ยนตอนจังหวะลูกสูบเครื่อนผ่านช่อง  4จังหวะมีวาล์วเปิดปิด จึงยืดได้ง่ายกว่า

KenJi

เอาตรงๆเลยนะ ผมยังไม่เคยเห็นเครื่องยนต์ 2 จังหวะ เลยครับ

เอาเท่าที่ผมเข้าใจนะ เครื่องยนต์ 2 จังหวะไม่มีวาล์วไอดี ไอเสีย บนฝาสูบเหมือน 4 จังหวะ มีแต่พอรท์ไอดี ไอเสีย ที่อยู่ด้านข้างของเสื้อสูบ ใช้ใช้ตัวลูกสูบเป็นวาล์วเปิด-ปิด แทนวาล์วไอดี ไอเสีย ถ้าช่วงชักเพิ่มขึ้น ลูกสูบจะเคลื่อนที่เพื่อเปิด-ปิดพอร์ทนั้นอาจจะทำได้ช้ากว่าช่วงชักสั้นหรือปกติ ดังนั้นผมว่าการยืดช่วงชักลูกสูบเลยไม่มีผลอะไรเลยหรือมีแต่ผลเสียก็ว่าได้ เครื่องยนต์ 2 จังหวะ จะยกพอร์ทไอดี ไอเสีย เพื่อให้ไอดีเข้ามากขึ้นเร็วขึ้น แบะการคลายไอเสียมากขึ้นเร็วขึ้น  มีผลต่อการดูดไอดี กับการคลายไอเสียครับ แต่ยกเยอะไปก็ไม่มีดีนะครับเดียวกำลังลดลง

เครื่องยนต์ 4 จังหวะ ไม่มีพอร์ทไอดี ไอเสีย มีวาล์วไอดี ไอเสีย เปิด-ปิด การเจียหรือยกวาล์วจึงไม่มีผลเหมือนเครื่องยนต์ 2 จังหวะ (แต่มักจะเปลี่ยนวาล์วให้ใหญ่ขึ้นแทน) การยืดช่วงชักสำหรับ 4 จังหวะ นั้นจึงมีผลมากอยู่ครับ เนื่องจากวาลว์นั้นอยู่ด้านบนฝาสูบทำให้การยืดช่วงชักไม่มีผลเสียต่อการดูดไอดี กับการคลายไอเสียโดยตรง การยืดช่วงชักทำให้ลูกสูบมีการเลื่อนขึ้น-ลง มากกว่าช่วงชักสั้นครับทำให้ได้แรงบิดที่มากขึ้น