Main Menu

สอบถามเรื่องทะเบียนขาด 6 ปี ต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างครับ?

เริ่มโดย 2t_fever, กรกฎาคม 15, 2013, 07:25:31 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

2t_fever

ซื้อรถไว้ แต่ทะเบียนขาด 6 ปี ต้องจดทะเบียนใหม่ ต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างครับ? และต้องใช้กี่ชุด สำหรับจดใหม่และโอน
ตอนนี้มีเล่มแต่เจ้าของเดิมไม่ได้เซ็นต์ในเล่ม-มีใบโอน   1  ใบ-ใบมอบอำนาจ 1 ใบ-สำเนาบัตร ฯ 1 ใบ-สำเนาทะเบียนบ้าน 1 ใบ
ต้องใช้อะไรเพิ่มอีกครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

auttayoot

รอฟังด้วย คน  เพราะ ขี้เกียดไปจ้างเขา  ฮ่าๆ

นาย อรรถยุทธ นิลจันทร์ ธ.กรุงไทย  สาขาแจ้งวัฒนะ 096-0-18879-7 ออมทรัพย์

auttayoot

โหดร้าย มากพี่   แต่ พอดี รถผม มันไม่มีป้ายด้วย อ่ะ   เลย เสียวๆ ยิ่งช่วงนี้ เขาประกาศ เข้มงวด เรื่องรถไม่ติดป้าย  น่ากลัว เดี๋ยวเสียตัง

นาย อรรถยุทธ นิลจันทร์ ธ.กรุงไทย  สาขาแจ้งวัฒนะ 096-0-18879-7 ออมทรัพย์

nana9442

ธเนศร์ ทนุพล  081-3988845
กรุงไทย 734-0-17352-8
ขายชุดสี KAWASAKI ZX SERPICO KR ของใหม่แท้ศูนย์
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=75561.

Porl ZuZaa!!

Copy  เขามาให้อ่านลองดูครับ ขอบคุณเจ้าของบทความครับ
การโอนรถมอเตอร์ไซค์ที่ขาดต่อทะเบียนเกิน 3 ปี

สวัสดีครับ
วันนี้เพิ่งดำเนินการเสร็จเรียบร้อย เลยมาแจกแจงค่าใช้จ่าย ในการดำเนินการ ครับ

หากดำเนินการด้วยตัวเองจะใช้เวลา ทั้งหมด 3 วัน ในการดำเนินเรื่อง

วันแรก เดิมนั้นรถที่ผมได้มาเป็นรถจดทะเบียนที่จังหวัด ปทุมธานี ขาดต่อทะเบียนตั้งแต่ปี 2549 ได้ทำการแจ้งย้ายออกปลายทาง รถมีการโอนลอยมา เอกสารดังนี้

1.ใบมอบอำนาจ หากแจ้งย้ายข้ามจังหวัดต้องใช้ 2 ชุดครับ หากจังหวัดเดียวกัน ใช้ชุดเดียว
2.ใบยื่นคำร้อง สามารถขอได้ที่ขนส่งเลย 1 ชุด
3.สำเนาบัตรประชาชนของผู้มอบอำนาจ 2 ชุด
4.สำเนาบัตรประชาชนของผู้รับมอบอำนาจ 2 ชุด
5.ใบโอนจำนวน 1 ชุดครับ

วันแรก เขาก็จะตรวจเอกสารเรา เราจะเอารถไปหรือไม่เอาไปก็ได้ แต่ต้องถอดป้ายทะเบียนไปครับ เขาก็ทำการปรับผมดังรายการต่อไปนี้

ค่าภาษีย้อนหลัง คิดแค่ 3 ปี พร้อมดอกเบี้ย 372 บาท
ค่าปรับไม่นำแผ่นป้ายมาคืนภายใน 60 วัน 200 บาท
ค่าอากรสแตมป์ 10 บาท

แล้วเขาจะคืนเอกสารให้เรามา 1 ชุด ประกอบไปด้วย
ใบโอน ใบมอบอำนาจ สำเนาบัตรประชาชนของผู้มอบอำนาจและสำเนาบัตรประชาชนของผู้รับมอบอำนาจ รอการดำเนินการย้ายออก 3 วัน

ถัดมาอีก 3 วัน ให้เอารถไปตรวจสภาพที่ขนส่งที่นั้นๆ(หากมีการเปลี่ยนสีรถด้วยให้แจ้งตรงนี้เลยครับ)

แล้วก็ซื้อ พรบ. รอไว้เลย

แล้วก็ติดต่อที่ประชาสัมพันธ์ เขาจะจัดเอกสารให้ หากจะขอเลขป้ายก็บอกเขาตรงนี้เลย เขาจะล็อคไว้ให้หากไม่มีใครจอง

แล้วก็นั่งรอรับป้าย กลับบ้าน อีก 1 สัปดาห์ มาเอาเล่มทะเบียนใหม่ครับ
ค่าใช้จ่ายวันที่ 2
ค่า พรบ. สำหรับรถ 150CC 431 บาท
ค่าคำขอ 10 บาท
ค่าอากรสแตมป์ 10 บาท
ค่าตรวจสภาพรถจักรยานยนต์ 10 บาท
ค่าอากรการโอน 70 บาท
ค่าภาษีรถจักรยานยนต์ ปี 2554 100 บาท
ค่าแผ่นป้าย จองเลขหรือไม่จองเลข ก็ 100 บาท
ค่าธรรมเนียม 20 บาท
ค่าใบคู่มือรถจักรยานยนต์ 100 บาท

สำหรับค่าอากรการโอน จะอยู่ที่การตีราคาตอนตรวจสภาพครับหากตีราคารถ 10,000 บาท ก็จะเสียค่าอากร 50 บาท (แต่ผมแนบใบซื้อขายไป 9500 แต่เขาตีราคา 14,000 เฉยเลย)

อีก 1 อาทิตย์ก็เอาใบเสร็จรับเงิน ไปเอาเล่มเขียวมา เท่านี้ก็เสร็จสิ้นการโอนแล้วครับ

ปล.สำเนาบัตรประชาชน ต้องมีเซ็นต์ชื่อกำกับทุกแผ่น
หากในสมุดคู่มือ เจ้าของเก่าเซ็นต์เป็นลายเซ็นต์ ในเอกสารก็ต้องเป็นลายเซ็นต์ หากแค่เขียนชื่อไว้ ก็ให้เขียนชื่อในเอกสารทุกแผ่นครับ ให้เหมือนกันทั้งหมด (ผมโดนไล่กลับก็เพราะแบบนี้หล่ะ)

แล้วก็จดใหม่

การจดทะเบียนรถ มอร์เตอร์ไซต์ ที่ขาดเกิน 3 ปี ไม่ยากอย่างที่คิด

อย่างแรก ต้องซ่อมรถให้สภาพพร้อมใข้งาน คือ

1. ต้องมีไฟหน้า (ไฟสูงไฟตั่า) + ไฟส่องท้ายรถ
2. ไฟเลี้ยว หน้าหลังต้องสว่าง
3. ไฟเบรค ทั้งเบรคหน้าและเบรคหลัง (ที่มือบีบ และที่เท้าเหยียบ)
4. แตร ต้องดัง
5. ที่บังโซ่ ต้องมี
6. สีรถต้องตรงกับทะเบียน
7. หากรถเสียงดัง ควรซ่อมให้เสียงเบาลง

เอกสารที่ตัองใช้
1. คุ่มือรถ (สมุดทะเบียนรถ)
2. สำเนาทะเบียนบ้าน (เจ้าของรถ)
3. สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน (เจ้าของรถ)

ในกรณี่ที่ไม่ใช่เจ้าของรถ ต้องเตรียมเอกสารเพิ่มดังนี้
1. ใบมอบอำนาจ + อากรณ์ แสตมป์ 10 บาท (ใบมอบอำนาจ เซ็นให้เรียบร้อย)
2. สำเนาทะเบียนบ้าน (ผู้รับมอบอำนาจ)
3. สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน (ผู้รับมอบอำนาจ)
4. บัตรประจำตัวประชาชน (เจ้าของรถ)

จากนั้นก็เอาไปยื่นที่ สำนักงานขนส่งที่รถของท่านสังกัด เจ้าหน้าที่จะตรวจหลักฐานแล้วให้ท่าน นำรถเข้าตรวนสภาพ ,เรียกคืนแผ่นป้ายทะเบียนเก่า และ ให้ท่านไปทำ พ.ร.บ.
จากนั้นอาจต้องรอ สมุดคู่มือใหม่ + แผ่นป้ายทะเบียนใหม่ สัก วัน-สองวัน

ปาณิสรา.  อุตสาหะ.  478-2-40036-9  กสิกรไทย สาขาย่อย  ลาดหลุมแก้ว 089-8885143

khunhorn

ธนาคารกรุงเทพ 1274795804

โทร 0839086056

2t_fever

-ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
ปัญหามันอยู่ที่ จำนวนชุดเอกสารนี่ละ มีแค่อย่างละชุด ทำไงดี เฮ้อออออ  :-*

seilencer_TZR

อ้างจาก: 2t_fever เมื่อ กรกฎาคม 17, 2013, 03:48:44 หลังเที่ยง
ปัญหามันอยู่ที่ จำนวนชุดเอกสารนี่ละ มีแค่อย่างละชุด ทำไงดี เฮ้อออออ  :-*

ขนส่งมีทางแก้ไขให้ท่านอยู่แล้วครับ อย่ากังวลไปเลย

2t_fever

อ้างจาก: seilencer_TZR เมื่อ กรกฎาคม 17, 2013, 04:07:02 หลังเที่ยง
อ้างจาก: 2t_fever เมื่อ กรกฎาคม 17, 2013, 03:48:44 หลังเที่ยง

ขนส่งมีทางแก้ไขให้ท่านอยู่แล้วครับ อย่ากังวลไปเลย
-ขอบคุณครับ

makatho_2T_PL

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=93222.0

สนใจปรึกษาได้ครับ เราเป็นเพียงตัวเลือก เผื่อท่านต้องการความสะดวกสบาย แล้วถ้ารถเอกสารไม่ครบ สภาพไม่พร้อม ตอนนี้ขนส่งเอาจริงแล้วครับ

2t_fever

อ้างจาก: makatho_2T_PL เมื่อ กรกฎาคม 17, 2013, 10:14:36 หลังเที่ยง
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=93222.0

สนใจปรึกษาได้ครับ เราเป็นเพียงตัวเลือก เผื่อท่านต้องการความสะดวกสบาย แล้วถ้ารถเอกสารไม่ครบ สภาพไม่พร้อม ตอนนี้ขนส่งเอาจริงแล้วครับ

ขอบคุณครับ ขอรวบรวมเอกสารได้ แล้วจะติดต่อกลับครับ

makatho_2T_PL

เรื่องเอกสารโทรมาปรึกษาได้ครับ ขาดเหลืออะไร เดี๋ยวผมชี้แจงให้ฟังครับผม

armturbo1

บอกเลยละกันครับ ผมไปทำมาด้วยตนเองเลย
วันแรกเตรียมไปดังนี้
1. บัตรประชาชนเจ้าของรถ 1 ใบ
2. ใบมอบอำนาจ 1 ใบ
3. ใบโอน 1 ใบ
4. เล่มทะเบียนเขียว
เอกสารทั้งหมดลายเซ็นต์ต้องเหมือนกันนะครับ
5. ป้ายท้ายรถ
6. บัตรประชาชนเราด้วย
7. เอาทะเบียนบ้านเราไปเผื่อด้วย

หลังจากนั้นอีก 3-5 วัน เอารถไปตรวจสภาพ พร้อมรับป้ายกับเล่มใหม่
การตรวจสภาพ ผมไม่รู้ว่าที่อื่นยุ่งยากไหม แต่ของผมไม่สตาร์ทรถด้วย แค่บีบแตร เปิดไฟเลี้ยวซ้ายขวา กดดูไฟเบรค
อีกอย่าง ถ้าอยากทำสีอะไรทำไปเลยนะครับเพราเวลาตรวจเขาจะแจ้งลงในเล่มใหม่ตามสีรถของคุณ แล้วต้องหาใบเสร็จรับเงินค่าเปลี่ยนสีว่าทำสีอะไรราคาเท่าาไรแนบไปด้วย
รถผมสีแดงเดิมๆมันก็มีสีขาวกับเหลืองอยู่แล้ว ในเล่มลงแดงสีเดียว ช่างตรวจบอกไม่ได้ รถคุณ แดงขาวเหลืองมันลงซะสามสีเลย ต้องวุ่นวายไปหาซื้อใบเสร็จค่าทำสีอีก แต่ไม่ต้องกังวลไป ในขนส่งมันมีขายด้วยแฮะ ใบละ 100 งงกันไป
สงสัยอะไร PM มาครับ ผมไปทำเองกับมือ ถึงเข้าใจครับ
รถผม ls ขาด 7 ปั ย้ายจาก กทม. เข้าราชบุรี
(อาร์ม) 085-9978887
นายอรรณพ คงกลั่น
52/32 หมู่บ้านภานุพงษ์ ซอย 2 ถนน เฉลิมพระเกียรติ ร.9
ม.2 ต.ปากแรต อ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรี 70110

auttayoot

ปล.สำเนาบัตรประชาชน ต้องมีเซ็นต์ชื่อกำกับทุกแผ่น
หากในสมุดคู่มือ เจ้าของเก่าเซ็นต์เป็นลายเซ็นต์ ในเอกสารก็ต้องเป็นลายเซ็นต์ หากแค่เขียนชื่อไว้ ก็ให้เขียนชื่อในเอกสารทุกแผ่นครับ ให้เหมือนกันทั้งหมด (ผมโดนไล่กลับก็เพราะแบบนี้หล่ะ)

ตรงนี้   ใน   สำเนาบัตร กับทะเบียนบ้าน เจ้าของเก่า ไม่ได้เซ็น อะคับ  แต่ ในเล่ม ก็ไม่มี การเซ็นชื่อใว้เลย    สามารถ ลักไก่ เซ็นเองได้ ใช่มั้ยคับ

armturbo1

อ้างจาก: auttayoot เมื่อ กรกฎาคม 19, 2013, 10:28:06 ก่อนเที่ยง

ตรงนี้   ใน   สำเนาบัตร กับทะเบียนบ้าน เจ้าของเก่า ไม่ได้เซ็น อะคับ  แต่ ในเล่ม ก็ไม่มี การเซ็นชื่อใว้เลย    สามารถ ลักไก่ เซ็นเองได้ ใช่มั้ยคับ

ถูกต้องครับ ผมใช้ลิควิดลบลายเซ็นต์เขาออกทั้งหมด แล้วไปถ่ายเอกสารมาใหม่ แล้วเซ็นต์เองทั้งหมด แต่ยังดีที่เล่มเขาไม่ได้เซ็นต์ไรไว้ ก็เลยจัดเองได้เลยครับ
(อาร์ม) 085-9978887
นายอรรณพ คงกลั่น
52/32 หมู่บ้านภานุพงษ์ ซอย 2 ถนน เฉลิมพระเกียรติ ร.9
ม.2 ต.ปากแรต อ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรี 70110

2t_fever

ขอบคุณทุกท่านครับ ชัดเจนดีครับ ผมลืมลิควิดไปเลย

suphachai

กรณีรถอยู่คนละจังหวัดกับเจ้าของรถต้องทำยังไงบ้าง  ใบมอบอำนาจกับใบโอนมีขายที่ไหนครับ
เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133

seilencer_TZR

อ้างจาก: suphachai เมื่อ กรกฎาคม 19, 2013, 05:47:51 หลังเที่ยง
กรณีรถอยู่คนละจังหวัดกับเจ้าของรถต้องทำยังไงบ้าง  ใบมอบอำนาจกับใบโอนมีขายที่ไหนครับ

มีให้โหลดที่เว็บของกรมขนส่งครับ