Main Menu

เอามาเล่าต่อ เรื่องน้ำมันเครื่อง

เริ่มโดย buldog, กันยายน 02, 2013, 10:51:21 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

buldog

zx ครับ เมื่อวันอาทิตย์ไปถ่ายน้ำมันเครื่องมา ช่างบอกว่าถ้าเติมแค่ 600 cc. จะทำให้เครื่องลื่น บิดติดมือกว่าเดิม และไม่มีผลเสียต่อระบบหล่อลื่น ก็ลองทำตามดู ก็รู้สึกดีกว่าเดิมเห็นได้ชัด เลยอยากสอบถามความเห็นของพี่ๆ ว่าเคยใช้สูตรนี้กันบ้างรึเปล่า และปกติเติมน้ำมันเครื่องกันกี่ ซีซี

เดช..ไอ้เสื้อทอง

หือ ....  มันเกี่ยวอะไร กับ การบิดติดมือ หรือ ความฟิต ของเครื่อง ยนต์

ในเมื่อ น้ำมันเครื่อง ในวาระ นี้  ทำหน้าที่ หล่อลื่น คลัทช์และ ห้องเกียร์  ...

..

ใส่น้ำมันห้องเกียร์ในปริมาณที่ พอดี  ... ดี ต่อ ระบบ การทำงาน ของ คลัทช์และเกียร์

แต่ถ้า มาก ไป  ก็ อืด ครับ ...

..

ส่วนในรถ 4 จังหวะ   ที่ ใช้ น้ำมัน หล่อลื่น ร่วมกันทั้งระบบ ...

แนะ ใ้ห้ใช้ น้ำมันเครื่อง รถยนต์  เชลล์ เฮลิกซ์ ...0 W -40 ..  ครับ ..

รอบมาไว  โพด ๆ   ..แต่ มัน จะดี อยู่ไม่นาน ก็จะกลับไปเหมือนเดิม  เพราะเสื่อมสภาพเร็วด้วย ความร้อน ในเครื่องยนต์มอเตอร์ไซค์ มันมีมากกว่า รถยนต์     ..

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

Hunterzero

ถ่ายทิ้งหมดเลยครับ   รับรองเร็วกว่าเห็นๆ 
หลักการคือ ลดความหนืดของน้ำมันเครื่องออกไป แต่ต้องมองในแง่ถ้าฝช้งานแล้วจะมีพอเลี้ยงชุดครัช ชุดเฟืองเกียร์หรือเปล่าด้วย
ถ้าน้อยแล้วชิ้นส่วนภายในเครื่องมันหมุนดีดน้ำมันเครื่องทิ้งออกไปหมดไม่มีหล่อเลี้ยงละก็  ความบรรลัยจะตามมา

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

THANACHOT

ไม่เคยใช้สูตรนี้เลยเพราะเดิมๆน่าจะใช้งานได้ทนกว่าคับ

aoaaued

ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ต่ำๆก็ได้ เช่น 5W,  ลดความฝืดพวกเฟืองลงไปอีกนิด  แต่จะมีผลเสียตามมาอย่างไรไม่รุ

pannawat

ใส่มากไปเครื่องร้อน ใส่น้อยไปเครื่องพัง 600cc. ก็ใช่ได้ น้ำมันเครื่องมีหน้าที่ หล่อลื่นครับ คลัชไม่ไหม้เกียร์ไม่พังยังวิ่งได้ยาวๆ ใครเคยถ่ายน้ำมันเครื่อง 4 จังหวะมั่งครับ
เคยเจอมั้ย น้ำมันเครื่องเหลือ 2-3 ขวด เอ็มร้อยรถยังวิ่งได้เลยไม่พัง เติมน้ำมันเครื่องไปใหม่ใช่ได้ต่อ แต่บ่อยๆก็ไม่ได้ดี แสดงว่าต้องมีอะไรรั่วแน่ คนแก่ที่บ้านครับ tena
เติมมา 3 ลิตร ถ่ายออกมากระบะผมไม่พอใส่ครับนองพื้นเลย ลองเป็น 4 จังหวะท่านลองคิดดูว่าจะเป็นยังงัย
94 หมู่ 4 ต.บ้านยาง อ.เสาไห้ จ.สระบุรี 18160
084-3374747 1-2-call
อัน