Main Menu

เอามาแบ่งปั่นครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆครับ สแตน n pro ไม่แพงอย่างที่คิด

เริ่มโดย assassnoob, มีนาคม 30, 2012, 10:56:51 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

assassnoob

ทีแรก คิดจะทำขาย แต่ดูเหมือนจะไม่มีเวลาไปทำ (ขนาดของตัวเอง ยังต้องโดดงานไปทำ) 555+

ก็เลยตัดสินใจ เอามาแบ่งๆเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ละกันครับ

ส่วนประกอบ ของ แสตน n pro ทั้งหมด มีดังนี้

1. ลูกปืน เบอร์ อะไรก็ได้ ขอให้แกนกว้างซัก 20 มม. ก็พอ (ถ้าอยากได้ใหญ่กว่านั้น ก็ไม่เป็นไง) ลูกปืนผมใช้ เบอร์ 6409 หาซื้อยาก แพงด้วย ลูกละ 150 บาท ( เบอร์อื่น ที่รูกว้างๆ ราคาไม่ถึง 60 บาท )
2. เหล็กแป๊ป อย่างหนาสุด จำนวน 1 เส้น ราคา 350 บาท ใช้ไม่ถึงเส้น
3. เหล็กตันกลม กว้าง 25 มม. ยาว 260 มม. 50 บาท
4. เหล็กตันกลม กว้าง 50 มม. ยาว 110 มม. 100 บาท
5. ค่าแรง ช่างที่โรงกลึง ทั้งหมด 200 บาท
6. ค่าแรงร้านท่อ (ดัดงอ) 200 บาท
7. ค่าแรงช่าง เชื่อม+สี ไม่เสีย ( ให้พ่อทำให้ )

ราคารวม ก็ 1200 บาท ( ถ้าลูกปืนเบอร์อื่นๆ ก็ ตกต้นทุน 1000 บาทครับ )

ถ้า + ค่าแรงเชื่อม ก็อีก 200 บาท แล้วก็เอาสีกระป๋องพ่นเอง

เพือนๆ พี่ๆ น้องๆ คนไหนมีเวลาว่างๆ ก็ลองทำดูครับ

ลองดูครับ ไม่แพงอย่างที่คิด

งานได้ที่ออกมา

ใครสนใจจะทำ โพสถามได้นะครับ ยินดีตอบทั้งหมดครับ

ถือว่าเอามาแบ่งปันกันนะครับ สำหรับคนที่มีงบน้อยๆอย่างผม

วิ่งได้ซักที

assassnoob

คำเตือนนะครับ

แกนเสียบเข้าในล้อ อย่าให้หลวมนะครับ ไม่งั้นจะโยกเยกนะครับ ทีแรก ผมกลึงมา ขนาด 20 มม. หลวมครับ  ต้องกลึง 21.5 มม. นะครับ แล้วก็เอากระดาษทรายขัดทีละนิดๆ ขัดไป เสียบไป (มันเลยขัดเสียบขัดเสียบ5555+)  จนกว่าจะสุด รับรอง ไม่มีล้มครับ แน่นมาก

tiger8101

ความสูงจากแกนถึงพื้นเท่าไหร่ กว้วาง+ยาวเท่าไหร่ครับ เยี่ยมครับ+1ครับ

assassnoob

assassnoob

แบบ อยู่ที่ทำงาน เดี๋ยว วันจันทร์ เอาลงให้ดูนะครับ

SRD_007

+1ครับ ยอดเยี่ยมไปเลย ผมยังไม่มีแสตนเลยอยากลองทำมั่งจัง

assassnoob

แบบตามที่ขอไว้ครับ แต่ จะแจ้งให้ทราบ แกนที่เสียบเข้า ล้อ เดิม 20 มม. ทำแล้วมันหลวมมาก ผมเลยทำใหม่ เป็น 21.5 มม. แล้วเอากระดาษทรายขัดอีกที

assassnoob

assassnoob

รูป ผมจำชื่อไม่ได้ ว่าใครให้มา แต่ต้องขอขอบคุณมากๆนะครับ ที่นำมาให้ แล้วผมก็จะนำมาแจกจ่ายให้คนอื่นต่ออีกทีนะครับ

tiger8101

ได้แบบแล้วจะไปลองทำดูครับ น่าจะแหล่มนะผมว่า ขอบคุณท่านมากๆครับที่ช่วยหาแบบมาให้ หลายๆคนคงรออยู่เหมือนกันครับ

assassnoob

อย่าลืม คำเตือนนะครับ แกน เพิ่มขนาดเป็นประมาณ 21.5 มม. (ถ้าจะให้ชัว เอารถของตัวเองไปวัดเลยที่ร้าน แล้วลองเสียบๆ ดู ) อีกอย่าง อย่าใช้เหล็กเพลาขาวนะ ไม่งั้นตอนขึ้นนั่ง งอแน่นอน ใช้เหล็กเพลาแดง เอา แข็งกว่าเยอะ ขึ้นนั่งสบายไม่มีงอ ส่วนรอยเชื่อมพยายามให้ช่างที่มีฝีมือทำนะครับ บอกเขาว่าเชือมแบบเกร็ดปลาอะครับ มันจะได้แข็งแรง จะได้ไม่หัก   ดังรูป

tiger8101

tiger8101

ยังไม่ได้ไปทำเลยครับติดช่วงสงกรานต์ ทำเมื่อไหร่จะมาส่งข่าวครับ

assassnoob

จัดไปครับ ทำเสร็จละเอามาลงโชว์กันมั่งละครับ

ppsauto

หรือถ้าไม่มีเวลาก็สั่งผมไปก็ได้นะครับ

ไม่ต้องเสียเวลาทำ ลองดูงานก่อนแล้วกัน ราคา 2000 บาท พร้อมส่ง

งานเป็นแบบเดียวกีบที่ใช้ในรถ SUPER 4  แต่ดัดแปลงมาเพื่อใช้กับ N PRO

ไปทำเอง ไม่รวมค่าแรงเชื่อม 1200 บาท แล้ว ของผมราคารวมส่ง แค่ 2000 บาท ถูกนะครับ

ลองดูได้ที่เวปตามลายเซ็นต์เลยนะครับ

สุทธิพงษ์ ตั้งบรรจงกิจ0897744999
กรุงเทพ หนองแขม 236-0-672634
กสิกร พุทธมณฑลสาย4 261-1-081556
ไทยพาณิชย์ สุขาภิบาล1 บางแค 120-2-235821
LINE = ppsauto

assassnoob

ในนี้ กระทู้ DIY ไม่ใช่ กระทู้ซื้อขายนะครับ แยกแยะด้วยครับ ขอบคุณครับ

assassnoob

assassnoob

แต่ผมว่าจะ ก็ดีครับ ใครต้องการขอถูก ต้นทุนต่ำ ก็ หาซื้อเหล็กบางๆ มาทำครับ ต้นทุน น่าจะอยู่ที่ 700 - 800 บาทครับ ( แต่ขอผม ใช้เหล็กหนาต้นทุนเลยสูง )