Main Menu

ทริปใกล้บ้าน กับ KR บ้านๆ (โดดเดี่ยวผู้น่ารัก)ภาค2 ขากลับต่อจากครั้งที่แล้ว

เริ่มโดย tangsian, กรกฎาคม 22, 2014, 10:05:43 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

tangsian

จุดแรกปรางค์นางผมหอมสันนิษฐานว่าสถานที่แห่งนี้แต่เดิมเป็นเมืองโบราณ และจากการขุดแต่งโบราณสถานเมื่อปี พ.ศ. 2530 พบหลักฐานเพิ่มเติม คือ ชิ้นส่วนของเครื่องประดับตกแต่งองค์ปรางค์ ทำด้วยหินทรายเป็นรูปสตรีนุ่งผ้าตามศิลปะเขมรแบบบายน สันนิษฐานว่าปรางค์องค์นี้มีอายุราวพุทธศตวรรษที่ 15-17 ในช่วงสมัยพระเจ้าชัยวรมันที่ 7  มีตำนานพื้นเมืองเรื่องปรางค์นางผมหอมอยู่ว่าราชธิดาของเจ้าเมืองแห่งหนึ่งชื่อนางผมหอม มีความงามเป็นเลิศวันหนึ่งผมของนางลอยไปตามน้ำกษัตริย์อีกเมืองหนึ่งเก็บผมของนางได้ เกิดความหลงไหลเจ้าของผม จึงให้ทหารออกตามหาเจ้าของผม จนพบแล้วกลับมากราบทูลให้ทรงทราบ  กษัตริย์องค์นั้นจึงเสด็จไปหานาง เมื่อพบแล้วก็เกิดความรักแต่นางมีคู่หมั้นก่อนแล้ว และเป็นสหายของพระองค์ด้วย ดังนั้นทั้งสองฝ่ายจึงพนันตีคลีกัน ผู้ใดชนะก็จะได้นางผมหอมไปเป็นชายา  นางผมหอมเฝ้าดูการตีคลีด้วยความอัดอั้นตันใจจึงได้ผูกคอตาย  ฝ่ายทั้งสองชายเมื่อทราบเรื่องก็ชวนกันกระโดดน้ำตายด้วยความเสียใจ  สถานที่แห่งนั้นจึงได้ชื่อว่า ปากชวน ส่วนศพนางผมหอมก็ได้บรรจุไว้ในปรางค์  จึงได้ชื่อว่า ปรางค์นางผมหอม สถานที่ตีคลีพนันกันก็ได้ชื่อว่า โคกคลี

สภาพปัจจุบันยอดหักลงมาหมดแล้ว มีประตูเข้าไปภายในปรางค์ได้ ภายในปรางค์เป็นห้องโถง กรอบประตูสร้างด้วยแท่งหิน รอบๆ ปรางค์ยังมีก้อนหินใหญ่อยู่กระจัดกระจาย

ถนนลาดยางเข้าสู่งองค์ปรางค์

ห่างจากปรางค์นางผมหอมไม่มากนักเป็นด่านกักสัตว์บ้านโคกคลี เป็นเนินดินมีซากอิฐ เข้าใจว่าเป็นฐานวิหาร หรือเจดีย์ ชาวบ้านเรียกโคกคลีน้อย ยังมีเนินกว้างอีกแห่งหนึ่งเรียกโคกคลีใหญ่
ตรงนี้อยู่ในความดูแลของศูนย์วิจัยและบำรุงพันธุ์สัตว์ลำพญากลาง

บริเวณย่านเก็บรางกับไม้หมอนเก่าสถานีรถไฟโคกคลี

โบกี้ขนฟืนของรถจักรไอน้ำถูกดัดแปลงมาเป็นแทงค์เก็บน้ำซะแล้วคลาสสิคดี

รถจักรไฮโดรลิกเฮนเซล รุ่นเลขที่ 3001-3027 ประจำการ พ.ศ.2507 การรถไฟได้ขายให้กับริษัทอิตาเลี่ยน-ไทย แล้วนำไปถอดยำอะไหล่รวมกัน วิ่งได้อยู่ 3-4 คัน

ชุดรถเทหินของบริษัทอิตาเลี่ยนไทย

บริเวณด้านหน้าสถานีโคกคลี

สัญญาณหางปลาเตือนว่าห้ามขบวนรถเข้าเขตสถานี

ป้ายหวีดรถจักรบริเวณหลักกม.ที่ 240 จากต้นทางชุมทางแก่งคอย

บ่อหินที่ระเบิดขึ้นมาทำเป็นหินรองทาง

มองไปทางปลายทางสถานีชุมทางบัวใหญ่

มองไปทางต้นทางสถานีชุมทางแก่งคอย

เข้าสู่เขตตลาดหนองรี เอีะบ้านสมาชิกกรีนโซนท่านใดน้า

ถึงบ้านแล้วครับทุกท่าน

ไอ้เขียวยังจอดสงบนิ่งวันแปลงฤทธิ์อยู่ครับ

JO

GtozA

K.นิธิโรจน์ โทร.085-8325207(บิ๊ก)
LINE ไอดี0863114925

[

... Club ใจง่าย ...                                  
... ใจง่าย Club ...                 ... แก้งส์ ใจง่าย

aoaaued

kyowa