Main Menu

><((((?>.:"Review + พูดคุยทุกเรื่องของมอไซค์จากแดนมังกร......

เริ่มโดย Kot, กันยายน 04, 2011, 11:02:07 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ppooh

อ้างจาก: Kot เมื่อ กันยายน 28, 2011, 10:49:11 หลังเที่ยง
ดีใจมากครับที่จะได้รับรถพรุ่งนี้แล้ว....มาเป็นแฝดคนละฝากันซะโดยดี
ได้รับรถแล้วอย่างเพิ่งรีบออกครับ ในถังจะมีเชื้อเพลิงเิติมมาราว 1-2 ลิตรครับ
เอาให้ชัวๆๆก็ขับมุ่งหน้าขึ้นไปมีปั้ม Shell กดให้เต็มถังเลย หรือไม่ชัวร์ให้น้องช่าง
เอารถไปเติมให้ก็ได้

ขับรถกลับบ้านเลียๆๆคลัชให้มีการสึกหรอบ้างนิดหน่อย เพื่อการ Bedding in ที่เร็วขึ้น
ไปถึงที่หมายแล้วสะดวกเมื่อไรก็เปลี่ยนถ่ายนมเครื่องเกรดเทพๆๆที่สุดที่หาได้ครับ
เบอร์ลงท้ายด้วย 30 หรือ 40 นะครับ ควรใช้ API SN ไปโลด ไม่ต้องสนใจว่าจะมีสาร
หล่อลื่นโมลิบดินั่มที่ลื่นแล้วอาจทำให้คลัชลื่น ผมอยากได้สารเทพที่ลื่นกว่าด้วยก็ไม่เห็น
ทำให้คลัชผมลื่นได้เลย ห้องเกียร์รถยนต์ออโต้ใช้นมเกียร์ที่เทพกว่า เครื่องยนต์มีแรงบิด
5-600 Nm ยังใช้ได้เป็นแสนกม. กะแค่มอไซค์คันนี้มีแรงบิดแค่ 14Nm เองครับ

ส่วนแผ่นคลัชุดนี้ถือว่าพอรับได้ ก็ใช้ไปจนกว่าจะหมดสภาพก่อนแล้วค่อยไปเบิกของ
CBR / CB / CG เอาของแท้ๆๆมาใส่ในภายภาคหน้าครับ

ระวังเรื่องเบรคหน่อยนะครับ ใหม่ๆๆยังไม่เข้าที่เข้าทาง เบรคหน้ายังไม่คมเลยนะครับ
ส่วนหลังกดแรงมีล้อล้อค เพราะจานเบรค คาลิปเปอร์2pot หน้าหลังขนาดเดียวกันครับ
ส่วนรถผมเบรคหลังติดเพราะการปรับตั้งไม่มีระยะฟรีเลย ต้องมาปรับกลางทาง ดีนะที่
มีกล่องเครื่องมือติดรถอยู่ด้วย

ขอบคุณครับ K.Kot ที่แนะนำ

Yadomm

ppooh

แล้วน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100% สำหรับรถยนต์
ที่ใช้ในระยะ 10,000 Km ใช้ได้มั้ยครับ
ที่บ้านยังมีเหลืออีกครื่งแกลลอน

ThoShiRo

love 2T bike

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

ppooh

วันนี้เอามาแล้วนะครับ ตี๋เอ็ม สีแดงเลือดนก
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายให้ดูครับ
เพราะวันนี้ไม่มีกล้อง (กล้องอยู่อีกบ้านนึง)

เมี่อกี้ได้ไปดูส่วนประกอบงานตี๋เอ็มได้นานหน่อย
เพราะอยู่ในบ้านเราเอง รถก็ของเราเอง
แงะโน่นนี่ไปเรื่อย ไม่กลัวเพราะว่ามีอาจารย์ Kot อยู่
OK. ครับสำหรับรถวิบาก 200 CC. ในราคารถ Wave
ดีใจครับ

อันดับแรก ออกจากร้าน เติมน้ำมันเบนซิน 91 ไป 400
รถสูงขนาดไหนนะเหรอ  เวลาขี่หัวเข่าเกือบเท่ากับกระจกมองข้างรถเก๋ง
จอดกินกาแฟในปั้ม รถสูงเด่นกว่าชาวบ้าน จัดว่าไม่เหมือนใคร
วันนี้มาคนมาถามหลายราย รถอะไร ซื้อที่ไหน ราคาเท่าไร

ppooh

ตี๋เอ็ม...ก้อปมาจากตัวนี้ครับ Honda NXR150 Bros Year 2009 ซึ่งเป็น PGM-Fi ผลิตที่ Brazil
ส่วนเครื่องก้อปมาจาก XL200R 2001 และ NX200

แก้ไขเมื่อ : 12/9/2554 18:18:01

เครดิต คุณ Kot ครับ
ตัวนี้เลย

GENIUS

อ้างจาก: ppooh เมื่อ กันยายน 29, 2011, 07:38:05 หลังเที่ยง
ตี๋เอ็ม...ก้อปมาจากตัวนี้ครับ Honda NXR150 Bros Year 2009 ซึ่งเป็น PGM-Fi ผลิตที่ Brazil
ส่วนเครื่องก้อปมาจาก XL200R 2001 และ NX200

แก้ไขเมื่อ : 12/9/2554 18:18:01

เครดิต คุณ Kot ครับ
ตัวนี้เลย

ใช่เลยครับ

แต่รู้สึกว่าสัดส่วนตี๋เอ็มจะใหญ่กว่าเล็กน้อยครับ

GENIUS

ไปลองขี่มาเรียบร้อยแล้วครับ

ความสูงของมันทำให้รู้สึกแปลกๆ ในตอนแรก

( ผมขี่แต่รถเตี้ยๆ มาตลอด )

แต่พอขี่ไม่นานก็รู้สึกว่ามันขี่ง่าย ควบคุมง่ายกว่าที่คิดครับ

( ขี่วนไปมาในซอย...ไม่รู้ถ้าเอาออกถนนเจอรถเยอะๆ คราวนี้จะรู้สึกยังไง )

รวมๆ แล้วชอบมากครับ

ท่านั่งขับขี่ที่หลังตั้งตรงตลอดบวกกับเบาะนั่งที่กว้างหนานุ่ม

( เป็นวิบากรุ่นที่เบาะนั่งดูแล้วต่างกับวิบากทั่วไปที่มักจะแคบๆ บางๆ กว่านี้ )

แบบนี้ถูกโฉลกกับสังขารของผมเป็นอย่างมากครับ อิ อิ

บอกตามตรงชอบมากครับแต่ขอรอดูสถานการณ์ส่วนตัว(บางอย่าง)แป๊บนึงครับ

???

Yadomm

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ กันยายน 29, 2011, 09:54:06 หลังเที่ยง

ความสูงของมันทำให้รู้สึกแปลกๆ ในตอนแรก

แต่พอขี่ไม่นานก็รู้สึกว่ามันขี่ง่าย ควบคุมง่ายกว่าที่คิดครับ

( ขี่วนไปมาในซอย...ไม่รู้ถ้าเอาออกถนนเจอรถเยอะๆ คราวนี้จะรู้สึกยังไง )

ท่านั่งขับขี่ที่หลังตั้งตรงตลอดบวกกับเบาะนั่งที่กว้างหนานุ่ม

( เป็นวิบากรุ่นที่เบาะนั่งดูแล้วต่างกับวิบากทั่วไปที่มักจะแคบๆ บางๆ กว่านี้ )

แบบนี้ถูกโฉลกกับสังขารของผมเป็นอย่างมากครับ อิ อิ

บอกตามตรงชอบมากครับแต่ขอรอดูสถานการณ์ส่วนตัว(บางอย่าง)แป๊บนึงครับ

???
มีรางว่าจะเป็นคันที่3มั้ยครับ  :o

ppooh

ตอนแรก ๆ ก็ไม่มั่นใจ รถจีนเท่าไรนัก
พอมาเห็นคุณ Kot แจ้งเกี่ยวกับรายละเอียดของรถ
Review ในกระทู้นี้
แถมอะไหล่หลาย ๆ ตัว ยังหมุนเวียนใช้กับฮอนด้าได้อีกต่างหาก
โป๊ะเชะเลย  ใจอยากได้รถแนวนี้อยู่แล้ว
แต่ไม่ได้จะเอาความทนทานมาจั๊มกระโดดเนิน ลงแข่งโมโตครอสนะครับ อย่างนั้นคงต้องมองผ่านตัวนี้ไป
เอามาขี่เล่นเฉย ๆ นิด ๆ หน่อย ๆ  แปลก ๆ กว่าชาวบ้านนิดนึง
จัดไป

ปล.รถคันนี้ ศูนย์รับประกันเครื่อง 3 ปีครับ

ppooh

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ กันยายน 29, 2011, 09:54:06 หลังเที่ยง

???

จริงครับ เบาะนุ่มมาก ไม่อยากเอาไปปาดเลย
ขี่รถวิบากมีทริคเล็ก ๆ  นิดนึง ไม่เหมือนรถตลาดทั่วไป
จริง ๆ แล้วผมขายันถึงนะครับ  ดันไปนั่งผิดที่ผิดทาง
ดันไปนั่งหลังถังน้ำมันตั้งเยอะ
เพราะเคยแต่ขับรถผู้หญิง เลยมักไปนั่งขี่ตรงกลาง ๆ เบาะ
เลยกลายเป็นขายันไม่ถึงพื้นซะงั้น  555

GENIUS

อ้างจาก: Yadomm เมื่อ กันยายน 29, 2011, 10:26:24 หลังเที่ยง

???
มีรางว่าจะเป็นคันที่3มั้ยครับ  :o

อยากมากๆ เลยครับ

ตอนนี้มี Click i , TZM , PCX

ถ้าได้เจ้านี่มาเพิ่มอีกคันล่ะก็เยี่ยมเลยครับ

GENIUS

อ้างจาก: ppooh เมื่อ กันยายน 29, 2011, 11:04:34 หลังเที่ยง

???

จริงครับ เบาะนุ่มมาก ไม่อยากเอาไปปาดเลย
ขี่รถวิบากมีทริคเล็ก ๆ  นิดนึง ไม่เหมือนรถตลาดทั่วไป
จริง ๆ แล้วผมขายันถึงนะครับ  ดันไปนั่งผิดที่ผิดทาง
ดันไปนั่งหลังถังน้ำมันตั้งเยอะ
เพราะเคยแต่ขับรถผู้หญิง เลยมักไปนั่งขี่ตรงกลาง ๆ เบาะ
เลยกลายเป็นขายันไม่ถึงพื้นซะงั้น  555

คนที่ไม่เคยไข่ติดถังมาก่อน

ก็มักจะเป็นแบบนี้แหล่ะครับ

555

ปล. แซวเล่นนะครับ อิ อิ

ppooh

ลองเปลี่ยนแนวดูก็ได้นะขอรับ

คุณ Kot ไม่อยู่ ไปตจว.
เราก็มาเฝ้ากระทู้นี้กัน
???

GENIUS

ขี่ใช้งานกี่กิโลแล้วครับคุณppooh

รถใช้งานได้เป็นอย่างไรบ้างครับ

ppooh

22 กม.ครับ เมื้อกี้ไปถ่ายรูปรถ (ถ่ายในบ้าน)
เพราะฝนตก รูปไม่สวยเลย มืด ๆ

IHEERMAN

อ่อลืมบอกไป ที่บ้านมี 2T 2 คัน RXZ + DASH ครับ อิอิ

GENIUS