Main Menu

ข้อเหวี่ยงที่เยื้องหน้า เยื้องหลัง มันให้เเรงเหวี่ยงต่างอย่างไร

เริ่มโดย pannawat, ตุลาคม 11, 2013, 04:16:18 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

pannawat

เรื้อเครื่องออกมาอย่าง ข้อแดช กับ แอล มันต่างกันตรงสลัก เอามือจับลูกปืนทั้ง 2 ข้างแล้วเล่งดูว่า ข้อแดช มันเยื้องไปข้างหน้าเเต่ แอล มันตรงกลางพอดี แต่ยังมีอีกข้อเหวี่ยงนึงครับ ข้อของ ZR120 มันเยื้องไปทางด้านหลัง ข้อเหวี่ยงทั้ง 3 อย่างมันให้เเรงเหวี่ยงต่างกันอย่างไร 
94 หมู่ 4 ต.บ้านยาง อ.เสาไห้ จ.สระบุรี 18160
084-3374747 1-2-call
อัน

FVCCHONRI

ดันไป รอคนรู้จริงๆ ตัวเองก็รู้แต่ไม่รู้เหมือนคนอื่นไหม เวลาทำเครื่องอยากใส่ก็ใส่ไม่อยากใส่ก็ไม่ใส่
33/12 ม.2 ต.บ้านสวน อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000

puttasak

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

FVCCHONRI

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ ตุลาคม 13, 2013, 10:51:11 หลังเที่ยง
เยื้องไงหว่า  รอคำตอบ
ถ้าคนเคยเปิดดู รูสลัก มันเอียงไปข้างหน้าหรือหลัง ไม่อยู่ตรงกลาง
33/12 ม.2 ต.บ้านสวน อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000

pannawat

อ้างจาก: FVCCHONRI เมื่อ ตุลาคม 13, 2013, 11:13:51 หลังเที่ยง
อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ ตุลาคม 13, 2013, 10:51:11 หลังเที่ยง
เยื้องไงหว่า  รอคำตอบ
ถ้าคนเคยเปิดดู รูสลัก มันเอียงไปข้างหน้าหรือหลัง ไม่อยู่ตรงกลาง

ถูกต้องน่ะครับ
94 หมู่ 4 ต.บ้านยาง อ.เสาไห้ จ.สระบุรี 18160
084-3374747 1-2-call
อัน

88

ข้อ แอล กับข้อ เวฟ 125 น่ะเยื้องไปด้านหน้า ลองไปดูในข้อมูลเครื่องของเวฟน่าจะเหมือนกันนะ
ถ้าจำไม่ผิด น่าจะมีผลในความต่อเนื่องของรอบเครื่องนะ

FVCCHONRI

อ้างจาก: 88 เมื่อ ตุลาคม 14, 2013, 03:33:56 หลังเที่ยง
ข้อ แอล กับข้อ เวฟ 125 น่ะเยื้องไปด้านหน้า ลองไปดูในข้อมูลเครื่องของเวฟน่าจะเหมือนกันนะ
ถ้าจำไม่ผิด น่าจะมีผลในความต่อเนื่องของรอบเครื่องนะ
ข้อแอลอยู่ตรงกลางครับ เวฟ125 ไม่มั่นใจว่าอยู่ตรงไหน

Hunterzero

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

boonchu

HerulayAMG

แรงเหวี่ยงที่ว่านี่คืออะไรหรือครับ จะถามว่าเยื้องหน้า,หลัง,ตรงกลาง แบบไหนให้กำลังดีกว่าอย่างนั้นหรือครับ
คำตอบคือขึ้นอยู่กับลักษณะการออกแบบเครื่องยนต์ของรถรุ่นนั้นๆครับ ว่าการทำแบบไหนจะให้กำลังในส่วนไหนดีกว่ากัน
ก็คงต้องเปิด valve timing diagram พร้อมกับ กราฟ แรงม้าและแรงบิดของรถรุ่นนั้นๆประกอบกัน 100รุ่นก็ต่างกัน100แบบ
อันนั้นผมตอบไม่ได้ ผมไม่รู้ลักษณะของเครื่องยนต์ที่ถามมาครับ

ส่วนการเยื้องทำไปเพื่ออะไรจริงๆแล้ว การเยื้องสลักสูบลูบ(ลูกสูบ ยังๆ ยังจะเกรียนอีก)เนี่ยเพื่อลดแรงประทะอันส่งผลให้เกิดความฝืดของลูกสูบกับผนังเสื้อสูบ
ที่เกิดจากการเลื่อนลงของลูกสูบจากการจุดระเบิด เครื่อยนต์บางรุ่นหากใช้สลักลูกสูบอยู่ตรงกลางแล้วเวลาลูกสูบเลื่อนลงมันอาจจะไปเบียดกับผนัง ฝั่งใด ฝั่งหนึ่งได้
วิศวกรผู้ผลิตจึงออกแบบแก้ไข เพื่อลดปัญหาตรงจุดนี้โดยการเยื้อง เพื่อให้มันฝืดน้อยลง นั่นเอง

รูปแรกเยื้อง

ไม่เยื้องก็จะเป็นแบบนี้

เด็กชาย_โหน่ง_

อ้างจาก: HerulayAMG เมื่อ ตุลาคม 15, 2013, 08:03:27 ก่อนเที่ยง
แรงเหวี่ยงที่ว่านี่คืออะไรหรือครับ จะถามว่าเยื้องหน้า,หลัง,ตรงกลาง แบบไหนให้กำลังดีกว่าอย่างนั้นหรือครับ
คำตอบคือขึ้นอยู่กับลักษณะการออกแบบเครื่องยนต์ของรถรุ่นนั้นๆครับ ว่าการทำแบบไหนจะให้กำลังในส่วนไหนดีกว่ากัน
ก็คงต้องเปิด valve timing diagram พร้อมกับ กราฟ แรงม้าและแรงบิดของรถรุ่นนั้นๆประกอบกัน 100รุ่นก็ต่างกัน100แบบ
อันนั้นผมตอบไม่ได้ ผมไม่รู้ลักษณะของเครื่องยนต์ที่ถามมาครับ

ส่วนการเยื้องทำไปเพื่ออะไรจริงๆแล้ว การเยื้องสลักสูบลูบ(ลูกสูบ ยังๆ ยังจะเกรียนอีก)เนี่ยเพื่อลดแรงประทะอันส่งผลให้เกิดความฝืดของลูกสูบกับผนังเสื้อสูบ
ที่เกิดจากการเลื่อนลงของลูกสูบจากการจุดระเบิด เครื่อยนต์บางรุ่นหากใช้สลักลูกสูบอยู่ตรงกลางแล้วเวลาลูกสูบเลื่อนลงมันอาจจะไปเบียดกับผนัง ฝั่งใด ฝั่งหนึ่งได้
วิศวกรผู้ผลิตจึงออกแบบแก้ไข เพื่อลดปัญหาตรงจุดนี้โดยการเยื้อง เพื่อให้มันฝืดน้อยลง นั่นเอง

อันนี้เป็น วิชา Pin Offset ครับอาร์ม

ส่วนใหญ่จะเห็นได้ชัดเจนในเครื่องยนต์ 4 จังหวะ

ซึ่ง ถ้าเองเวอร์เนียร์ แทงรูเข้าไป จะเจอว่า รูสลักไม่ตรงกลางลูกสูบ ถามว่าทำทำไม ลดแรงฝืดของเครื่องยนต์ ตามที่บอก

ซึ่งในเครื่องยนต์ ฮอนด้าบางรุ่น เยื้องด้วยเสื้อทั้งตัว

ที่นี้เรื่อง ที่ จขกท. เขาถามมา คงเป็นเรื่อง ข้อแอล ข้อแดช หล่ะมั้ง

ที่นี้ถ้าจะมองรวมๆ กว้างๆ รู้สึกว่าต้องดูความเอียงของ เสื้อสูบด้วยนะ ว่า มันทำมุม มากน้อยแค่ไหน

เยอะครับ เยอะ สรุปคร่าวๆ ว่าให้ดู การออกแบบของรถรุ่น นั้น ๆครับ ว่า เขาเอามาให้ขี่ ยังไง ที่ไหน

แต่สุดท้าย ข้อเหวี่ยงก็คือ ข้อเหวี่ยง มันมีหน้าที่ เปลี่ยนพลังงาน ความร้อน ที่เกิดจากการเผาไหม้ ให้กลายเป็น แรงบิด

แค่นั้น

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

aoaaued

อ้างจาก: HerulayAMG เมื่อ ตุลาคม 15, 2013, 08:03:27 ก่อนเที่ยง

อันนี้ม้นสลักลูกสูบเยื้องนี่ ไม่ใช่ข้อเหวี่ยงเยื้องนะครับ (เข้าใจจากภาพครับ)

max!

แต่สุดท้าย ข้อเหวี่ยงก็คือ ข้อเหวี่ยง มันมีหน้าที่ เปลี่ยนพลังงาน ความร้อน ที่เกิดจากการเผาไหม้ ให้กลายเป็น แรงบิด

แค่นั้น

มาพึ่งประสงค์ พี่โหน่งครับ
089-636-4871 ดีแทค *** สองจังหวะล้านนา เชียงใหม่ ***

HerulayAMG

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ ตุลาคม 15, 2013, 09:14:17 ก่อนเที่ยง

อันนี้ม้นสลักลูกสูบเยื้องนี่ ไม่ใช่ข้อเหวี่ยงเยื้องนะครับ (เข้าใจจากภาพครับ)

นั้นแหละผมเข้าใจผิด ฮี่ๆ

auntonio_lpn