Main Menu

ถ้ากล่องไฟN-PROเสียจะรู้ได้ได้อย่างไรครับ

เริ่มโดย Tathata, กรกฎาคม 12, 2014, 01:40:51 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Tathata

คือตอนนี้รถผมมอเตอร์วาล์ว มันไม่ทำงานครับ(แต่วาล์วไม่ตายนะครับ ยังเปิด-ปิดได้สุดอยู่) เลยอยากรู้ว่าเราจะมีวิธีเช็คได้อย่างไรว่า กล่องไฟหรือมอเตอร์เสียครับ
แบตเตอรี่ปกติครับ  ???

Tathata

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ กรกฎาคม 12, 2014, 08:49:45 ก่อนเที่ยง
ขั้นแรกก็ทดสอบมอเตอร์วาล์วว่า OK มั๊ย โดยถอดปลั๊กออก แล้วจี้ไฟ 12V เข้าที่สายเส้น สีขาว กับสีขาวคาดดำ โดยสลับกัน ถ้ามอเตอร์ไม่เสีย เฟืองไม่พัง หัวดึงสายวาล์ว จะหมุนไปมา ครับ
ถ้ามอเตอร์ไม่เสีย กล่องECUก็เดี้ยง(ภาค CDI ยังทำงานได้ปรกติ แต่ภาคคุมวาล์วเสีย)ครับ 
ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับความรู้อันนี้ สรุปแล้วคือ มอเตอร์หมุนได้ปกติครับลองจี้สลับสายแล้วมอเตอร์หมุนซ้ายสุดขวาสุด สรุปแล้วคือกล่องไฟผมพังใช่มั้ยเนี่ย อิอิ ยังก็ขอขอบคุณอีกครั้งนึงนะครับที่มาให้คำตอบ

nattawat

Bazooka

..N-Pro..มันมีกล่องใบเดียวนิ..ถ้าวาวล์มันไม่เปิดเพราะกล่องก็ต้องเปลี่ยนกล่องครับท่าน..

Tathata

เรียบร้อยแล้วครับ ผมจัดการซื้อมาเปลี่ยนแล้ว ขอบคุณทุกคนที่มาให้ความรู้นะครับ