Main Menu

TZM เจ้าตัวปัญหา "ไม่จบไม่สิ้น "

เริ่มโดย okepot, ตุลาคม 17, 2012, 06:43:45 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

okepot

ขอบคุณความมีน้ำใจของทุกๆท่านที่เข้ามาตอบกระทู้ มากๆเลยคับ  ขณะนี้ รถเจ้าปัญหาคันนี้ ได้ไปสู่มือ ช่างกิ๊ก แห่งบางน้ำเปรียว แล้ว  พอไปถึงก็ "สร้างปัญหาให้ช่างกิ๊กเลย" :-*

เนื่องจากรถที่ผมใช้บรรทุกเจ้าตัวปัญหานี้ไปเป็นรถกระบะ ยกสูง ตอนเอาขึ้นใช้คน 4 คนช่วยกันยก  แต่พอไปถึงร้านช่าง มีผมกับ ช่างกิ๊ก 2 คน :P
และผมกับช่างซื่ง ผอมแห้งแรงน้อย ก็พยายามเอาเจ้าตัวปัญหาลงมาจากหลังรถ อย่างทุกลักทุเล จนเป็นเหตุ ทำให้ ชิวหน้าแตก  :-X
และ ช่างก็เริ่มถอดคาร์บู มาล้าง ผมเห็นละ "ต๊กกระใจ" สภาพแย่มาก คือช่างคนเก่าเปลี่ยนชุดซ่อมบางตัว แต่ไม่ได้ทำความสะอาดคาร์บู (ช่างกิ๊กก็เลยจัดการไปตามระเบียบ)
และ หลังจาก ล้างคาร์บูเสร็จ ช่างกิ๊ก ก็ลองจูนแล้วก็เอาออกไปลองวิ่งดู ปรากฏว่า อาการรถสะดุด หายเป็นที่เรียบร้อย  "เย้ เย้ " ผมดีใจมากเลย แต่อย่าคิดว่าจะได้ดีใจไปเลยเพราะก็นะ เหอๆ มันคือเจ้าตัวปัญหา ยังไงมันก็ยังสร้างปัญหาเหมือนเดิม
พอช่างเอาหม้อกรองมาใส่ดูปรากฏว่า วิ่งสะดุด ตั้งแต่ ต้น จน ถึง ปลาย ...ทำเอาช่างกิ๊ก ปวดหัว  ต้องรื่อถอดเข้าถอดออก กันอยู่หลายรอบ กว่าจะรู้ว่า หม้อกรอง มันดูด อากาศเข้าไปไม่ค่อยดี ทำให้รถสะดุด (จึงเป็นที่มาของการตามล่า หา หม้อกรอง  )

ผมกับช่างกิ๊กลงความเห็นด้วยกันแล้วว่า ควรจะพัก เจ้าตัวปัญหานี้ไว้ก่อน เพราะว่า เวลามันเนินนานมาถึง ช่วงบ่ายแล้ว  ผมและช่างจึงต้องไปหาอะไรใส่ท้องกันก่อนแล้วค่อยมาจัดการกับเจ้าตัวปัญหาต่อ

และ หลังจากจบเรื่องรถสะดุด และ รับประทานอาหารบ่าย แล้ว ผมกับช่างเราก็มาดูในส่วนของ ครัช ที่มันเข้าเกียร์แล้วแข็งเป็นหิน  จากการที่ช่างกิ๊กเปิดเครื่องดูแล้ว ปรากฏว่า ช่างคนเก่าใส่อะไหล่มาไม่ครบ ขาด แผน ครัช ที่มี แหวนรอง แถมยังไม่ได้ทำความสะอาดข้างใน ทำให้มันมันเครื่อง ดำ ผิดปกติ และ น้ำยาหล่อเย็นที่เคยมี กลับกลายเป็นน้ำเปล่า ซะงั้น....ช่างกิ๊ก ก็เลยแนะนำว่า "อาการแบบนี้ไม่ควรปล่อยกลับไป คงจะต้องทิ้งเจ้าตัวปัญหาไว้ เพื่อให้มันได้รับการอบรมดูแลจากช่างต่อไป "

ขณะนี้ผมประสบปัญหา อยากจะขอความช่วยเหลือจากเพื่อนสมาชิกทุกๆท่าน ผมกำลังตามหา หม้อกรองอากาศ และ ชิวหน้า (ถ้าได้แบบเป็นโหนกก็ยิ่งดี) ท่านใด มีเบาะแส หรือ ไปพบเห็นผู้ที่ต้องการจะขายเจ้าสิ่งที่ผมตามหาอยู่ ขอความเมตตา ช่วยกรุณาแจ้งให้กระผมทราบหน่อยนะคับ จะขอบพระคุณเป็นอย่างมาก..และ ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลและความมีน้ำใจของสามาชิกทุกท่านคับ ...

"ขอขอบคุณทุกๆท่าน จากใจจริงครับ ..."

Hunterzero

ถึงมือช่างก็ดีแล้วครับบางอย่างบอกในเน็ทได้แต่ก็ไม่ครบสู้เจอด้วยตัวเอง

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

poy

ได้ช่างมือถึง ไม่นานปัญหาก็โดนแก้จนจบพร้อม แว้นนนนนนนนแล้วละคับ

*นักการภารโรง*..TZ..

และแล้ว ก็โดนช่างกิ๊ก จัดการ 
สู้ๆ ทาเคชิ  อย่ายอมแพ้มัน
ติดตามตอนต่อไป....
หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

THANACHOT

Hunterzero

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ ตุลาคม 19, 2012, 04:11:39 หลังเที่ยง
คือแบบว่า ไม่ไหวจริงๆคับ เริ่มท้อแท้ กับเจ้าคันนี้จริงๆ    ครัชก็เปลี่ยนใหม่แล้ว  ยังเข้าเกียร์แข็งอีก  แถมช่างก็ยังหาสาเหตุไม่เจออีก ให้เอารถกลับไปลองใหม่ ลองแล้วลองอีก หลายรอบ ก็ยังไม่สำเร็จซะที
เริ่มเซ็ง กับเจ้ารถเจ้าปัญหาคันนี้จริงๆ  พี่ๆน้องๆท่านใด พอจะมีประสบการณ์ มีความชำนาญเกี่ยวกับเจ้า TZM ขอความเมตตา ช่วยบอกผมทีว่าผมควรทำไงดี หรือ ถ้ามีร้านดีๆที่จะสามารถแก้ไขให้มันสมบูรณ์ได้ ขอความเมตตา ช่วย บอกผมหน่อยเถอะคับ นึกซะว่าทำบุญทำทาน ผมเถอะ..

ผมว่า จขกท.โชคดีแล้วละที่ตั้งกระทู้ถามมา เพราะสมาชิก TZM ทุกท่านที่ช่วยตอบ ล้วนแต่ยอดฝีมือทั้งนั้น จากที่ผมเคยใกล้ชิดและได้สังเกตุการซ่อม การตอบปัญหาของบรรดาเซียนกลุ่มนี้ ผมว่าฝีมือการซ่อมเยี่ยมยอดกว่าช่างที่เปิดร้านรับจ้างซ่อมทั่วๆไปอีกมากมายครับ
ตามนั้นครับ แต่ส่วนมากเจอแต่ช่างทำไม่ขาดกันซะมากกว่า เลยออกแนว ตรูทำเองก็ได้ฟะ 5555+

Mtz

อ้างจาก: *นักการภารโรง*..TZ.. เมื่อ ตุลาคม 23, 2012, 07:51:18 ก่อนเที่ยง
และแล้ว ก็โดนช่างกิ๊ก จัดการ 
สู้ๆ ทาเคชิ  อย่ายอมแพ้มัน
ติดตามตอนต่อไป....
อิอิ เตรียมงานงอก  หุหุหุหุ เจอมือช่่างหฤฆโหด หุหุ

BigChang

ตอนนี้รถท่านวิ่งได้ไม่สะดุดละ เกียเข้าได้แล้วถอนเกียได้แต่ลำบากหน่อย อาจจะต้องผ่าเครื่องไล่ดูกันใหม่เลยนะท่านเจ้าของรถ แต่ผมว่าถ้าจะให้จบสงสัยต้องโดนแล้วหละ 555555 ถึงจะจบ เพราะไม่รู้ช่างที่ทำมาเค้าทามอะไรไป ตอนนีช่างกิ๊ก กำลังตัดสินใจอยู่เคลียดจัดเลยครับ 55555 ช่างกิ๊กก็อยากทำให้จบไวๆเหมื่อนกัน นะจ๊ะจาบอกให้ ไดเกียวเครื่องฟิตสตาร์ติดง่ายสักขวดคงหาย 5555
ถึงมึงจะคิดว่ากูมานเลวกูก็อยู่ของกูได้กับเพื่อนด้วยใจล้วนๆโดยที่ไม่ต้องมีคนดีอย่างพวกมึง พวกกูอยู่กันได้ด้วยใจไม่ใช่ตอแหลใส่กันไปวันๆ เบื่อจริงๆเลยพวกชอบแทงข้างหลังเพื่อน

ช่างกิ๊ก

เดี๋ยวจัดการให้ครับ  ใจร่มๆ ครับ พี่น้อง  ???
ร้านช่างกิ๊ก รับซ่อมกันสะบัดkr ตีปลอก2จังหวะ  ตกแต่ง โมดิฟาย และอุปกรณ์สำหรับรถแข่ง  https://web.facebook.com/Naychangkiksservice

แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

@@TaJung@@

ถึงมือหมดใหญ่ก็สบายใจได้แล้ว เอิ๊ก ๆ  น่าจะโทรหา  เมื่อวานผมไปแหล่งอะไหล่ หม้อกรองมือ 2 เพียบ  แต่ว่าของเก่ามันโดนอะไรมา เพราะถ้ามันไม่โดนเจาะ โดนเฉาะ  ก็เปลี่ยนแค่แผ่นกรองที่เป็นของแท้ใส่ก็น่าจะดีขึ้น  ไส้กรองของเทียมบางยี่ห้อมันทำมาไม่ค่อยจะโล่งเท่าที่ควรอ่ะ
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

BigChang

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ ตุลาคม 24, 2012, 09:31:51 ก่อนเที่ยง
ถึงมือหมดใหญ่ก็สบายใจได้แล้ว เอิ๊ก ๆ  น่าจะโทรหา  เมื่อวานผมไปแหล่งอะไหล่ หม้อกรองมือ 2 เพียบ  แต่ว่าของเก่ามันโดนอะไรมา เพราะถ้ามันไม่โดนเจาะ โดนเฉาะ  ก็เปลี่ยนแค่แผ่นกรองที่เป็นของแท้ใส่ก็น่าจะดีขึ้น  ไส้กรองของเทียมบางยี่ห้อมันทำมาไม่ค่อยจะโล่งเท่าที่ควรอ่ะ
ถูกต้องนะครับ กรองเทียมก็อย่างนี้หละครับ  ;) ;) ;) ;) ;) ;)
ถึงมึงจะคิดว่ากูมานเลวกูก็อยู่ของกูได้กับเพื่อนด้วยใจล้วนๆโดยที่ไม่ต้องมีคนดีอย่างพวกมึง พวกกูอยู่กันได้ด้วยใจไม่ใช่ตอแหลใส่กันไปวันๆ เบื่อจริงๆเลยพวกชอบแทงข้างหลังเพื่อน

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ ตุลาคม 24, 2012, 09:31:51 ก่อนเที่ยง
เจ้าของเดิมเอา จมูกอากาศออกไป ทำให้เกิดเสียงตอนบิดคันเร่ง ที่คาร์บู..
และที่สำคัญ อากาศเข้าไปหมุนเวียนไม่เต็มที่ และทำให้เกิดปัญหาในการจูนอากาศ และการขับในรอบสูง จ้า..5555+

Hunterzero

จมูกกรองมัดก็ไม่มีแฮะ  ใครพอหาได้บ้างหว่า 5555+ เข้าว่าถ้าใส่จะวิ่งดีกว่าเดิมไม่รู็จริงอ่าเปล่า อิอิ

@@TaJung@@

เมื่อวานเจอเยอะแยะ  ไว้ไปรอบหน้าก่อนค่อยหยิบติดมือมาอีกที...หรือซื้อยกกรอง 150 บาท 5555+
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

Hunterzero

ปล้นมาให้ซักอันนะลุง แค่จมูกมันก็พอละน่าจะมีผลเยอะเหมือนกัน

BigChang

Vilator

เสาร์อาทิตย์นี้ต้องไปบางน้ำเปรี้ยวบ้างละ   เอา มาร E85 ไปรมช่าง ซะหน่อย  เผื่อว่าจะไล่ยุงแถวนั้นได้บ้าง  สมชื่อ ยุงบางน้ำเปรี้ยว จริงๆๆๆ
สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

BigChang

pond smile-s