Main Menu

ถังน้ำมัน tzm เป็นสนิม

เริ่มโดย katbang_TZM, มีนาคม 20, 2015, 08:09:40 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

katbang_TZM

ถังน้ำมัน tzm เป็นสนิม ผมจะล้างออกยังไงดีครับ ผมล้างมา 2 รอบแล้ว นะครับ พอเติมน้ำมันก็หลุดมาอีก มาตันที่กรองน้ำมัน ผมเปลี่ยนไป 3 ตัวแล้วครับ ขอบคุณมากครับผม  :-*

saravut

เห็นบางท่านใช้น้ำมันยาล้างห้องน้ำ ก็สะอาดดีคร้าบ
แต่อย่าทิ้งไว้นาน ต้องล้างซัก3 รอบ ลองดู

katbang_TZM

yooth mtx

การล้างสนิมในถัง  ไม่ช่วยอะไรครับ  เด๋วมันก็กลับมาอีก และจะมาเยอะ มาไว กว่าเดิมด้วยครับ
    *** ในกระบวนการผลิตถังน้ำมัน(ทั้งมอไชค์-รถยนต์) เค้าจะเคลือบสารป้องกันสนิมภายในถังป้องกันการเกิดสนิมภายใน  สารนี้มีอายุอยู่ได้เป็นสิบปีครับ (ลองนับดู รถเราอายุเท่าไรแล้ว) และสารนี้ก็จะมีการเสื่อมสภาพ  หลุดลอก  ไปตามกาลเวลา  และการใช้งานของแต่ละคนครับ  มากบ้าง น้อยบ้าง

***  การล้างถังที่ทำๆกัน  ด้วยวิธีใดก็แล้วแต่  เช่นใช้เป็ดล้างบ้าง  ใช้วัสดุใส่เข้าไปแล้วเขย่าบ้าง  จะเห็นว่าสนิมมันออกมาก็จริง แต่มันจะไปทำให้สารเคลือบที่ยังเหลืออยู่ หลุดออกมาด้วย  คราวนี้แหละเมื่อไม่มีสารเคลือบแล้วสนิมมันจะลับมาอีก และจะมาเยอะ  มาไว กว่าเดิมด้วยครับ

ทางแก้ที่ดีที่สุดคือเปลี่ยนถังครับ  หามือ2 สภาพดีๆ  แต่ต้องรอหน่อยครับ

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ