Main Menu

ถามผู้รู้กูรูทุกท่านครับเกี่ยวกับข้อเหวี่ยง+สนิม

เริ่มโดย motorcycman, พฤศจิกายน 17, 2012, 08:18:11 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

motorcycman

เนื่องจากความโง่ของตัวเองครับได้รถ tzr มาบิวครับจัดการแยกชิ้นส่วนมากล้างแต่คราบน้ำมันจาระบีติดแน่นที่มากที่เครื่องเลยทำการล้างอัดฉีดโดยอุดท่อไอดีไอเสียแล้วล้างเสร็จก้อทิ้งไว้นานเป็นหลายสัปดาห์ มาสตาร์ด กรรมตีบขาดันสตาร์ดไม่ลง เลยให้ช่างดู สรุปว่าน้ำมันเข้าไปทางท่อไอดีไปขังใว้ทำให้ลูกปืนข้อเหวี่ยงกับลูกปีนกานเป็นสนิมซะงั้น :P ช่างบอกต้องเปลี่ยนก้านใหม่ยกชุด ก้อเลยอยากถามว่า
1.เปลี่ยนแต่ลูกปืนข้อเหวี่ยงอย่างเดียวได้หรือไม่ครับ แล้วล้างคราบสนิมที่มีอยู่ให้ลูกปืนก้านจะได้ไหมครับ ถ้าได้จะมีผลดีผลเสียยังไง
2.พอดรก้อมีเครื่อง tzm อยู่หนึ่งตัวสภาพจมน้ำมาจะถอดเอาของtzm มาใส่จะได้ไหมครับดูแล้วสภาพก้อน่าจะดีกว่าหน่อยครับ
รบกวนด้วยนะครับ :)

@@TaJung@@

ถ้าเอาข้อ TZM มาลงก็ได้  แต่รอบมันจะอืดหน่อยเพราะข้อมันหนักกว่า TZR

ส่วนเรื่องล้างสนิมอย่าไปคิดเลย อัดออกมาก็เปลี่ยนสถานเดียวดีกว่า
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

Hunterzero

ก็ผ่าเปลี่ยนอัดก้านใหม่ซิครับ  แล้วข้อTZMที่ว่าจมน้ำมา คิดหรอข้างในมันจะดีกว่าของเราอ่า 

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

motorcycman

ยังไงก้อต้องเปลี่ยนก้านใหม่สภานเดียวใช่ไหมครับ

jjjjjjj7303

โทร 0910181638 ขวัญชัย

@@TaJung@@

อ้างจาก: motorcycman เมื่อ พฤศจิกายน 17, 2012, 11:27:50 ก่อนเที่ยง
ยังไงก้อต้องเปลี่ยนก้านใหม่สภานเดียวใช่ไหมครับ
อยากวัดดวงกับของเดิมก็ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ  แตกเมื่อไหร่ค่อยผ่าเปลี่ยนอีกทีก็ไหว...
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

Vilator

เอาไปยิงทราย กัดกรด หรือแช่เป็ดม่วง  สนิมหายใช้กันยาวๆๆ พังเมื่อไหร่ ก็พกห่อข้าวลิงเตรียมรอได้เลยครับ
สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

Mtz

กำ ขนาดข้อเหวี่ยงลูกปืนก้านดีๆถอดไว้นานๆ  ไม่ได้ใช้ พอจะเอามาใช้ยังใส้แตกเลย  :)
     นี้น้ำเข้าไปขัง สนิมกินอีก อีกอันก็เครื่องจมน้ำ ยังจะมานะใช้อีกเนอะ ฮ๊วยสู :-*
        เปลี่ยนใหม่สถานเดียวครับ เพระาพวกลูกปืน บทมันได้เป็นสนิมขึ้นมา มันจะเกิดตามดขึ้นที่ผิวโลหะ สารเคลือบลื่นมันไปหมดแล้ว ต่อให้เอาโครตกรดไปกัดให้สนิมมันออก ตามดที่มันกินเนื้อโลหะไปก็ยังเป็นอยู่ ทีนี้แหละ เวลามันทำงาน เครื่องหมุนจัดๆ ลูกปืนเกิดการเสียดสีกัน  พอมันไม่ลื่น มันก็ขัดกันไปเรื่อย ทีละนิดๆ จนแตก มันก็จะแตกไอ้ตรงนีแหละครับ  >:( >:(
  ไปบ้าเชื่อตาลุงจุง  ::) ::)ใส้แตกขึ้นมา มันไม่ใช่แค่เปลี่ยนก้านแล้วหายนะครับ เสื้อสูบก็พังลูกสูบก็พัง  แล้วถ้าโชคร้าย เกิดมันแตกขึ้นมา ก้านสูบล๊อค รถคว่ำ ไม่ใช่จะแค่รถพัง ชีวิตจะหาไม่เอาด้วย  กำ เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย
    งกกะเรื่องไม่เป็นเรื่องน้อคนเรา ที่กินเหล้ามากกว่านี้ ไม่เสียดาย  :( :( :(

Vilator

อุ้ยผู้มีประสบการ์ณไส้แตก  มาบอกเองเลย  นี่ถ้าไม่เชื่อก็ข้าวลิงเจี๊ยกๆๆๆ  เตรียมได้เลยเด้อ
สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

*นักการภารโรง*..TZ..

หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

Hunterzero

ดีที่ยังไม่เคยขี่คันไหนก้านพังเลยไม่รู้ อิอิ  มีแต่ลูกติด

@@TaJung@@

อ้างจาก: Mtz เมื่อ พฤศจิกายน 19, 2012, 09:45:39 หลังเที่ยง
กำ ขนาดข้อเหวี่ยงลูกปืนก้านดีๆถอดไว้นานๆ  ไม่ได้ใช้ พอจะเอามาใช้ยังใส้แตกเลย  :)
     นี้น้ำเข้าไปขัง สนิมกินอีก อีกอันก็เครื่องจมน้ำ ยังจะมานะใช้อีกเนอะ ฮ๊วยสู :-*
        เปลี่ยนใหม่สถานเดียวครับ เพระาพวกลูกปืน บทมันได้เป็นสนิมขึ้นมา มันจะเกิดตามดขึ้นที่ผิวโลหะ สารเคลือบลื่นมันไปหมดแล้ว ต่อให้เอาโครตกรดไปกัดให้สนิมมันออก ตามดที่มันกินเนื้อโลหะไปก็ยังเป็นอยู่ ทีนี้แหละ เวลามันทำงาน เครื่องหมุนจัดๆ ลูกปืนเกิดการเสียดสีกัน  พอมันไม่ลื่น มันก็ขัดกันไปเรื่อย ทีละนิดๆ จนแตก มันก็จะแตกไอ้ตรงนีแหละครับ  >:( >:(
  ไปบ้าเชื่อตาลุงจุง  ::) ::)ใส้แตกขึ้นมา มันไม่ใช่แค่เปลี่ยนก้านแล้วหายนะครับ เสื้อสูบก็พังลูกสูบก็พัง  แล้วถ้าโชคร้าย เกิดมันแตกขึ้นมา ก้านสูบล๊อค รถคว่ำ ไม่ใช่จะแค่รถพัง ชีวิตจะหาไม่เอาด้วย  กำ เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย
    งกกะเรื่องไม่เป็นเรื่องน้อคนเรา ที่กินเหล้ามากกว่านี้ ไม่เสียดาย  :( :( :(
ขอค้านครับ  ผมไม่ได้แนะนำให้ใส่ตั้งแต่แรก   แต่ จขกท. ยังนั่งยันนอนยันว่าจะเอาของเก่าใส่  เลยแนะนำไปในกระทู้ล่าสุดที่ผมตอบไง...ฮ๊วย...เดี๋ยวจับสไลด์ตูดเลยตาเอ็ม ฮ่าๆๆๆๆ

Hunterzero

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ พฤศจิกายน 20, 2012, 09:19:12 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: Mtz เมื่อ พฤศจิกายน 19, 2012, 09:45:39 หลังเที่ยง
ขอค้านครับ  ผมไม่ได้แนะนำให้ใส่ตั้งแต่แรก   แต่ จขกท. ยังนั่งยันนอนยันว่าจะเอาของเก่าใส่  เลยแนะนำไปในกระทู้ล่าสุดที่ผมตอบไง...ฮ๊วย...เดี๋ยวจับสไลด์ตูดเลยตาเอ็ม ฮ่าๆๆๆๆ
จัดไปๆๆๆๆๆ  ทริปเนี้ย ถั่วดำกระจาย

motorcycman

รับทราบครับพี่ๆทุกท่านได้เวลาเก็บอัฐิไว้บิ้ว tzr คันงานอีกหลายอัฐิโข :-* เศร้าแท้