Main Menu

เฟืองที่หมุนปิดเปิดมอเตอร์วาล์ว

เริ่มโดย bosozoku, สิงหาคม 14, 2014, 10:28:56 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

bosozoku

รถ TZR ตูดเป็ด สายสีน้ำเงิน เฟืองมอเตอร์ไม่เปิดปิดปกติ บิดกุญแจมีเสียง แต่ดังผิดปกติจากเดิม จะนานกว่าเดิม เหมือนหมุนไม่มาไม่ไป เปิดดูกริ๊บล๊อคไม่หมุนตาม จะซ่อมเบื้องต้นอย่างไรได้บ้างครับ
ถ้าไม่เปลี่ยนมอเตอร์วาล์วยกลูก แกะมาซ่อมเฟือง เปลี่ยนสายปิดเปิดจะหายไหมครับ

รบกวนด้วยคับ

อาการนี้ทำให้รถรอบไม่เปิด ไม่พุ่ง รอบไม่ขึ้น อั้นๆ เสียงดัง สั่นไปทั้งโครง

ironkong

ที่ผมเคยเป็นคือเปิดดูเฟืองไม่เป็นอะไร แต่ตัวผงแปรงถ่านของตัวมอเตอร์มันร่อนออกมาเยอะเกิน แกะตูดมอเตอร์ออก ฉีดโซแน็กล้างๆ แล้วก็ยัดกลับ หมุนคล่องดังเดิมครับ ลองดูครับ
"BN002"

Mtz

อ้างจาก: ironkong เมื่อ สิงหาคม 16, 2014, 01:12:50 หลังเที่ยง
ที่ผมเคยเป็นคือเปิดดูเฟืองไม่เป็นอะไร แต่ตัวผงแปรงถ่านของตัวมอเตอร์มันร่อนออกมาเยอะเกิน แกะตูดมอเตอร์ออก ฉีดโซแน็กล้างๆ แล้วก็ยัดกลับ หมุนคล่องดังเดิมครับ ลองดูครับ
ตามลุง Ironkong ว่าเลยครับ สาเหตุที่มันหมุนอืดๆ ก็มีหลักแๆแค่นั้นแหละ
   1 เฟืองสกปรก ฝุ่นเยอะจนเป็นขี้ดินหนา
   2 แปลงถ่านเริ่มหมด  วิธีแก้เบื้องต้นก็ตามที่ลุงแกแนะนำเลย ส่วนระยะยาว  หาแปลงถ่านมาเปลี่ยนใหม่ (ใครหาได้บอกด้วย  อิอิ)

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...