Main Menu

การแปลงท่อ PDK เทียมแท้ๆใส่KR (เห็นถามกันมาเยอ)

เริ่มโดย SAB_KR, ธันวาคม 14, 2009, 10:23:36 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

SAB_KR

พอดีไม่ได้ถ่ายรูปตอนทำใว้นะครับ แต่จำได้ว่าจุดประสงค์ของการแปลงท่อนี้ก็เพื่อให้ใส้คางหมูหรืออกไก่ได้นั้นเองโดนไม่ต้องเฉียนคางหมูหรืออกไก่ใหเเหว่งไป นะครับผม

รูปที่วงสีแดงไว้รูปนั้นไม่สามารถใส้อกไก่ได้ครับเพราะท่อมันออกมาด้านข้างมากไปทำให้อกไก่ติดท่อใส่ท่อได้ใส่อกไก่ไม่ได้ ต้องทำให้ท่อมันมุดไปอยู่ใต้ท้องครับผม

ขั้นแรก ก็ตัดตรงช่วงคอท่อ(ตรงที่วงสีแดง)ไว้ครับ วัดลงมาตัดตำแหน่งที่มองไม่ค่อยเห็นเวลาเชื่อมจะได้ไม่มีตำหนิ

ขั้นที่สอง ก็ใส่ประเกนและคอทอที่เราตัดขันน๊อตให้แน่น แล้วก็ลองเอาท่อมาหาจุดองศาไหม่เพื่อจะยัดท่อให้เข้าไปอยู่ใต้ท้องรถ เพื่อไม่ให้ท่อติดอกไก่ พอได้องศาที่สามารถใส่คางหมูได้แล้วก็ม๊ากจุดไว้ แล้วจัดการเชื่อมเพื่อเป็นแนวทาง ก่อนเชื่อมให้ปลดระบบไฟในรถก่อนนะเดียว คอยไฟจะเสียหาย

ขั้นที่สาม ที่นี้ก็ถอดท่อออกมาเชือมให้แน่นเลยพอเส็ดจัดการใส่ท่อเข้าตัวรถแล้วลองใส่อกไก่ดูว่าติดไหม (อกไก้ต้องตัดช่วงเหล็กยัดออกไปเลยช่วงที่มีเหล็กมายึดกับ อกไก่ มันอยู่ด้านล่างสุด ผมก็เรียกไม่เป็นเหมือนกัน555+หรือบางทีอาจจะต้องแต่งช่องตรงอกไก่สักนิดเพื่อความสวยงาม)

ขั้นที่สี่ พอเราได้องศาคอท่อแล้วที่นี้ก็มาตัดท่อเพื่อทำองศาปลายท่อไหม่ครับไม่งั้นมันจะใส่ไม่ได้มันติดสวิงอราม (ดูรูปที่วงสีแดงไว้ครับ)ตัดออกมาแล้วจัดการหาองศาเพื่อไม่ให้ติดสวิงอรามแล้วทำการเชื่อมเข้าไปไหม่ครับ

ผมทำไปแค่นี้ครับ แต่บางทีช่างบ้างท่านเก่งๆอาจจะมีวิธีที่ดีกว่าก็ได้ครับ

ตัดตามรูปที่วงสีแดงไว้ครับ

เส็จแล้วก็เก็บเก็บรอยเชื่อมแล้วพ่นสีตามที่ต้องการ

มาดูแบบชัดๆนิดนึงสังเกตุดูช่วงช่องลมอกไก่และโดยรวมของอกไก่ใส่ท่อโดยไม่ต้องเฉียนอกไก่ทิ้งครับ

รูปอาจไม่ชัด พิมพ์อธิบายไม่เก่งครับอ่านแล้วอาจจะงงๆก็ขออภัยไว้ด้วยครับผม

"พวกคุณจะเป็นใครมาจากไหนผมไม่รู้ ขอให้รู้ไว้ว่าพวกคุณคือเพื่อนผม"

Ti

http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=71614.0

ไม่อยากเป็นคนฉลาดในหมู่คนโง่ แต่จะขอเป็นคนโง่ในหมู่คนฉลาด เพื่อที่จะพัฒนาความรู้ของตนให้เพิ่มมากขึ้น

krr150

ท่อพีดีเคเทียมมีหลายแบบคับ   แล้วแต่โรงงานที่ทำ

มันจะมีทั้งท่อลอดกลางและลอดข้าง    ถ้าท่อลอดกลาง  ก็อาจจะไม่ต้องทำอะไรเลย  แต่ตรงอกไก่ไม่แน่ใจ

ท่อออกข้างก็มีหลายแบบ  บางอันก็ไม่บานออกมาจนถึงอกไก่    บางอันก็บานมาโดน

แต่ที่แน่ๆ  ของแท้ ต้องได้เฉือนอกไก่ทิ้งแน่ๆ   เพราะของแท้  มันจะยื่นมาด้านหน้ามากกว่าเยอะ  ทำให้รุ่น SE ต้องเฉือนอกไก่ 

Ti

อ้างจาก: krr150 เมื่อ ธันวาคม 14, 2009, 10:32:58 หลังเที่ยง
ท่อพีดีเคเทียมมีหลายแบบคับ   แล้วแต่โรงงานที่ทำ

มันจะมีทั้งท่อลอดกลางและลอดข้าง    ถ้าท่อลอดกลาง  ก็อาจจะไม่ต้องทำอะไรเลย  แต่ตรงอกไก่ไม่แน่ใจ

ท่อออกข้างก็มีหลายแบบ  บางอันก็ไม่บานออกมาจนถึงอกไก่    บางอันก็บานมาโดน

แต่ที่แน่ๆ  ของแท้ ต้องได้เฉือนอกไก่ทิ้งแน่ๆ   เพราะของแท้  มันจะยื่นมาด้านหน้ามากกว่าเยอะ  ทำให้รุ่น SE ต้องเฉือนอกไก่ 

ถูกค๊าบบบบ

รถผมเฉือนแบบ SE ไปแล้วคับ

แต่ที่ท่านแสบกล่าวมานี้ น่าจะเปงท่อของท่าน เทอด มั้งคับ
http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=71614.0

ไม่อยากเป็นคนฉลาดในหมู่คนโง่ แต่จะขอเป็นคนโง่ในหมู่คนฉลาด เพื่อที่จะพัฒนาความรู้ของตนให้เพิ่มมากขึ้น

sayan

เป็นประโยชมากครับ  ของผมก็เป็นครับตอนนี้ค้างหมูไหม้กำลังกินแล้วครับ   กำลังจะไปทำแบบคุณแสบว่าครับผม

Chilean Rose

หาอกไก่อันใหม่ได้เมื่อไร จะทำแบบที่คุณแสบบอกค้าบ

ไม่หวั่นแม้_วันเมามาก

ตัวกู ผู้ชนะสิบทิศ

visitsak

ถูกต้องครับ....รถของผม SE ก็เฉือนนอกไก่เหมือนกันครับ

GasTurbines

Ti

jjjjjjj7303

โทร 0910181638 ขวัญชัย

GtozA

K.นิธิโรจน์ โทร.085-8325207(บิ๊ก)
LINE ไอดี0863114925

[

... Club ใจง่าย ...                                  
... ใจง่าย Club ...                 ... แก้งส์ ใจง่าย