Main Menu

เปิดเผยความแรงของ ZX 150

เริ่มโดย krr150, เมษายน 09, 2009, 11:04:14 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

andrayev

เยี่ยมเลยครับ เปิดหูเปิดตาจริงๆ หามานานแล้ว review รถแบบนี้ ผมก็เป็นคนใช้ zx เหมือนกันแต่หาคู่มือไม่ได้
ไปดูที่ศูนย์คาวาฯ พระราม9 ก็หมด เลยยังคาใจอยู่ว่ามันต่างจากเดิมยังไง แรงม้าก็น้อยกว่าเขา แต่พอเอามาวิ่งก็พอๆกัน งงสิครับ
พอมาดูกระทู้นี้ ก็ได้รู้ว่ามันต่างจากเดิมยังไง,ทำไมผู้ผลิตเขาออกแบบมาแบบนั้น
สุดยอดครับ ยกนิ้วให้เลย

pianorider!!!!

SUZUKI BEST 110  KAWASAKI NEON 110  KAWASAKI KRR 150 SE    3คัน3สไตล์

Hunterzero

พี่เอกท่อของKRกับZXมันต่างกันไหมครับพี่ ถ้าเป็นไปได้ลองวัดช่วงคอท่อแล้วก็ขนาดของท่อมาให้ดูหน่อยนะครับเพื่อจะได้วิเคราะห์กันลึกลงไปอีก
ส่วนประเก็นฝาคาวาคงขี้เกียจทำบล็อคใหม่ เอาบล็อคประเก็นของKRตัวแรกมาใส่แทนละมั่งอิอิ 

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

krr150

ถ้าพูดถึงทรงท่อ  ไม่เหมือนกันแน่ๆ  แต่ถ้าเอาขนาดความโต ของคอท่อ  กับท้องท่อ   ผมว่าของ KR  ใหญ่กว่านิดหน่อยนะ

ส่วนเรื่องฝาสูบ จะว่าไป  ก็ใช้ของเดิมที่มีโอริงล่ะคับ สามารถเอามาสลับใส่กันได้เลย  แต่เหมือนเอามาปาดนิดหน่อย  เพื่อให้รับกับปะเก็นฝาที่หนาขึ้น

ส่วนฝาของ  SP  ตัวแรก จะไม่เหมือนกันเลยนะคับ

อันนี้คับ ฝาสุบ กับเสื้อสูบของ KR 150 SP  ตัวแรก ใช้ปะเก็นแผ่นเหมือนกัน

แต่ผมเอามาเซาะร่องทำโอริงเอาคับ  เพราะปะเก็นแผ่น มักมีปัญหา รั่วบ่อย   ส่วนด้านรูน้ำใช้กาวแดงทาเอา

chao_kr150sp

งี้ถ้า KR เอาเสื้อ zx มาใส่ รอบปลายก็ไหลกว่าอ่ะสิ

krr150

อ้างจาก: จิ้มจุ่ม หร่อย เมื่อ เมษายน 17, 2009, 02:14:12 หลังเที่ยง
งี้ถ้า KR เอาเสื้อ zx มาใส่ รอบปลายก็ไหลกว่าอ่ะสิ

อืมม  ไม่แน่นะ    เพราะตอนนี้กำลังไล่ ZX  อยู่  ก็แรงดีกว่าตอนไปเขาใหญ่แล้ว  แต่ยังไม่แรงเท่า KR  ของพี่เลย

ตอนนี้เลยว่าจะยกเสื้อตึก  ลองใส่ ZX อยู่   ว่าจะแรงกว่ามั้ย    ถ้าแรงกว่า  ก็อาจขายเสื้อ ZX   ใส่เสื้อ  KR แทนก็ได้มั้ง  555+

ตกลงจะปันใจให้ zx จริง ๆ เหรอเนี่ย 55+

ได้สูตรแล้วถ้ายังว่างต่อ พี่ลองเอา เสื้อ zx ใส่ kr หน่อยสิ เผื่อมันจะสะใจกว่า

แรงกว่าเดิม แบบมาตรฐาน ๆ
  :-[

krr150

อืมม  อาจจะไม่แรงก็ได้นะ เพราะจะว่าไปด้านความต่างของ ZX  กับ KR  มีแค่ เสื้อ ฝา   ข้อเหวี่ยง  คาร์บู  ตอนนี้ลองเปลี่ยนใส่คาร์บู  KR  กลมแล้ว  ก็วิ่งดีกว่าของติดรถอีกหน่อย  ตอนนี้เลยเพ่งเล็งไปที่ เสื้อ ฝา  อีกจุดที่มีความต่างกันที่ พอท ไอดี ไอเสีย  กับปะเก็นฝา   จะลองยกของ KR มาใส่ทั้งชุด   ถ้าใส่แล้ว  ถ้ามันวิ่งดีกว่าของ ZX เยอะ   ก้จะมาหาต่อว่าจุดใหนของเสื้อ ฝา มัน ปิดกั้นแรงม้าอยู่อีกนะ ตามสเปคเสื้อมันก็น่าจะแรงกว่า แต่ เชาว์ได้ขี่แล้วนี่  ว่ามันวิ่งไม่ออกเอาซะเลย  :-[ :-[

ตอนนี้ลองใส่ท่อ ซึกิจิ  ที่ใส่กับรถ KR   สามารถใส่ได้โดยไม่ต้องแปลง   มีแค่ปลายท่อ ไม่ตรงจุดเดียว  ใส่แล่ววิ่งดีกว่าท่อเดิม  ทั้งอัตราเร่งและตีนปลาย

ใส่ได้พอดี  ไม่ต้องตัด ต่อ คอ  มุมหลบท่อ ไม่ติด แต่ต้องท่อทรงนี้นะ   ออกข้าง

ปลายท่อสั้นไปนิดนึง

non

ได้ข่าวว่า ต่อไปจะทำ ท่อ ออกตรูด นะ คันเนี๊ย  :-[

A.I.(Alex)

กระทู้เทพพพพพ  อิ อิ   (แอบติดตาม)

0-100 ภายใน 2.2 วิ ไม่ได้ ไม่เลิก  :-[

VR_LIMITED

เห็อๆ.....จะแรงใปใหน...เอาแค่ใล่ฮายาทันก็พอแล้ว........อิอิ

Runingguy

ขออนุญาตินะครับ..ท่านเอก และเพื่อนๆ.เพื่อคลายข้อสงสัยในบางข้อ..

:-*

-พอมาเห็นรูปเต็มคัน คันนี้ผมเคยเปิดเครื่องมาแล้ว1ครั้ง.
1.ลูกสูบ.หัวลูกสูบเดิมๆก็ไม่ต่างจาก KRครับ คันนี้ที่เรียบ ผมเป็นคนขัดลื่นหัวลูกมันเอง.
2.ปะเก็นฝา..ที่ต้องมีตัวกลมๆโผล่มา ก็เพราะ มันเป็นปะเก็น3ชั้น จึงต้องยิงหมุดเพื่อให้มันติดกัน ไว้นอกฝาครับ ไม่มีอะไรพิเศษ..

krr150

อ้างจาก: Runingguy เมื่อ เมษายน 18, 2009, 09:45:18 ก่อนเที่ยง
ขออนุญาตินะครับ..ท่านเอก และเพื่อนๆ.เพื่อคลายข้อสงสัยในบางข้อ..

-พอมาเห็นรูปเต็มคัน คันนี้ผมเคยเปิดเครื่องมาแล้ว1ครั้ง.
1.ลูกสูบ.หัวลูกสูบเดิมๆก็ไม่ต่างจาก KRครับ คันนี้ที่เรียบ ผมเป็นคนขัดลื่นหัวลูกมันเอง.
2.ปะเก็นฝา..ที่ต้องมีตัวกลมๆโผล่มา ก็เพราะ มันเป็นปะเก็น3ชั้น จึงต้องยิงหมุดเพื่อให้มันติดกัน ไว้นอกฝาครับ ไม่มีอะไรพิเศษ..

ขอบคุณคับ ท่านบอม   ที่มาให้ความกระจ่างอีก   

หัวลูกสูบ   ขัดมาแล้วหรอ  แล้วทำไมตัวเลขที่ปัีมมันไม่หายไปล่ะ   หรือ ว่ามันลึก  ขนาดที่ว่าขัดหัวเรียบแล้ว   ก็ยังอยู่

ส่วนเรื่องปะเก็นฝานั้น  ผมก็พอเข้าใจอยู่นะ ว่าทำไมต้องมาอยุ่นอกฝา    ตอนนี้ก็กำลังคิดอะไรพิเรนๆ  กับปะเก็นฝา 3 แผ่น นี่อยู่เหมือนกัน เผื่อว่าจะแรงขึ้นกว่านี้ อิอิ....

!!!...Proto saber...!!!

พี่เอก กำลังปั๊มม้าไห้เยอะขึ้น

หรือว่า ขุนให้อ้วนขึ้นอ่างับ

ม่า zx คงเปนตัว  แต่kr เปนแถว ดีดแรงกว่ากันเยอะ อิอิ

อิอิ  เพลาๆหน่อยนะพี่ เด๋วจะไปจี้ตัวพัน....  8) 8) 8) 8) 8)

รูป สมัย วัย ละอ่อน ครับ อิอิ
............................................ >o<"
4 ห้องหัวใจ...ยังว่าง แต่ปอด 2 ข้าง...มะเร็งจอง

VR_LIMITED

วันนี้ขี่2คัน....ทั้งkและzx ยังใงก็เทใจให้kดึงสะใจมากกก

yawada

อ้างจาก: krr150 เมื่อ เมษายน 18, 2009, 11:21:10 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Runingguy เมื่อ เมษายน 18, 2009, 09:45:18 ก่อนเที่ยง

ขอบคุณคับ ท่านบอม   ที่มาให้ความกระจ่างอีก  

หัวลูกสูบ   ขัดมาแล้วหรอ  แล้วทำไมตัวเลขที่ปัีมมันไม่หายไปล่ะ   หรือ ว่ามันลึก  ขนาดที่ว่าขัดหัวเรียบแล้ว   ก็ยังอยู่

ส่วนเรื่องปะเก็นฝานั้น  ผมก็พอเข้าใจอยู่นะ ว่าทำไมต้องมาอยุ่นอกฝา    ตอนนี้ก็กำลังคิดอะไรพิเรนๆ  กับปะเก็นฝา 3 แผ่น นี่อยู่เหมือนกัน เผื่อว่าจะแรงขึ้นกว่านี้ อิอิ....

ไอ้ที่คิดพิเรนๆกับปะเก็นฝา3แผ่นเนี่ย ใช่คิดจะเอาไปเซาะร่องใส่ปะเก็นแบบโอริงแทนหรือเปล่าหว่า ตามความคิดผม ฝา zx บ่ามันนิดเดียวแต่พอใส่ปะเก็น3แผ่นเข้าไปก็เลยทำให้บ่ามันสูงขึ้นทำให้แรงอัดลดลง แต่ถ้าใส่ปะเก็นโอริงน่าจะทำให้บ่ามันเหลือน้อยกว่าใส่ปะเก็น3แผ่น พูดง่ายๆก็เหมือนกับเอาฝาไปปาดออก แบบนี้ใช่หรือเปล่าน้อ
เกิดเป็นคนยากจนก็ช่างมัน
ข้อสำคัญอย่าได้เจ็บ อย่าได้ไข้
มีเหล้ากิน มีคนเอาใจ
เทลงไปยกขึ้นทันที
เอ้า กรึ๊บ กะ ระ รึ้บ กรึ๊บๆ

VR_LIMITED

อ้างจาก: yawada เมื่อ เมษายน 19, 2009, 01:45:28 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: krr150 เมื่อ เมษายน 18, 2009, 11:21:10 หลังเที่ยง

ขอบคุณคับ ท่านบอม   ที่มาให้ความกระจ่างอีก  

หัวลูกสูบ   ขัดมาแล้วหรอ  แล้วทำไมตัวเลขที่ปัีมมันไม่หายไปล่ะ   หรือ ว่ามันลึก  ขนาดที่ว่าขัดหัวเรียบแล้ว   ก็ยังอยู่

ไอ้ที่คิดพิเรนๆกับปะเก็นฝา3แผ่นเนี่ย ใช่คิดจะเอาไปเซาะร่องใส่ปะเก็นแบบโอริงแทนหรือเปล่าหว่า ตามความคิดผม ฝา zx บ่ามันนิดเดียวแต่พอใส่ปะเก็น3แผ่นเข้าไปก็เลยทำให้บ่ามันสูงขึ้นทำให้แรงอัดลดลง แต่ถ้าใส่ปะเก็นโอริงน่าจะทำให้บ่ามันเหลือน้อยกว่าใส่ปะเก็น3แผ่น พูดง่ายๆก็เหมือนกับเอาฝาไปปาดออก แบบนี้ใช่หรือเปล่าน้อ

ใช่จ้า ลดใปประมานเกือบมิล  แรงขึ้นทันตาเลย

krr150

จริงๆตอนแรกก็คิอที่จะเอาเสื้อไปเซาะโอริงเหมือนกันหล่ะคับ  แต่กลัวจะเสียของเลยหยุดคิดก่อนนิดนึง     ก็เลยหันมาทางลดขนาดของปะเก็นฝาแทน   เหมือนของรถยนต์  ที่เขาจะมีปะเก็นแต่ง  ที่บางกว่าเดิม  เพื่อเพิ่มแรงอัด

แต่ในกรณีเซาะโอริง  ผมว่าก็ดีเหมือนกันนะ  เพราะค่าโอริง ถูกกว่าค่าปะเก็นฝา  ZX เยอะ  ปะเก็นของ ZX  แผ่นตั้ง ร้อยกว่าบาท  โอริงไม่ถึงร้อย  แถมดูแลง่ายด้วย  อะใหล่ตรึม 

แต่ของ  ZX  มันคงจะไม่มีปะเก็นแต่ง   ผมเลยมีความคิดว่าจะลองเอาปะเก็นออกสัก 2 แผ่น   ให้เหลือแค่แผ่นเดียว  น่าจะเพื่มแรงอัดให้ฝาสูบได้อีกหน่อย  แต่ยังใงต้องขอเวลาในการทดลองนิดนึง  ถ้าได้ผลยังใงจะมาแจ้งให้ทราบอีกที
  ;D

Runingguy

อ้างจาก: krr150 เมื่อ เมษายน 19, 2009, 02:41:09 หลังเที่ยง
จริงๆตอนแรกก็คิอที่จะเอาเสื้อไปเซาะโอริงเหมือนกันหล่ะคับ  แต่กลัวจะเสียของเลยหยุดคิดก่อนนิดนึง     ก็เลยหันมาทางลดขนาดของปะเก็นฝาแทน   เหมือนของรถยนต์  ที่เขาจะมีปะเก็นแต่ง  ที่บางกว่าเดิม  เพื่อเพิ่มแรงอัด

แต่ในกรณีเซาะโอริง  ผมว่าก็ดีเหมือนกันนะ  เพราะค่าโอริง ถูกกว่าค่าปะเก็นฝา  ZX เยอะ  ปะเก็นของ ZX  แผ่นตั้ง ร้อยกว่าบาท  โอริงไม่ถึงร้อย  แถมดูแลง่ายด้วย  อะใหล่ตรึม 

แต่ของ  ZX  มันคงจะไม่มีปะเก็นแต่ง   ผมเลยมีความคิดว่าจะลองเอาปะเก็นออกสัก 2 แผ่น   ให้เหลือแค่แผ่นเดียว  น่าจะเพื่มแรงอัดให้ฝาสูบได้อีกหน่อย  แต่ยังใงต้องขอเวลาในการทดลองนิดนึง  ถ้าได้ผลยังใงจะมาแจ้งให้ทราบอีกที
  ;D

ระวังมันจะรั่วนะ..ลองหาฝา เค ไปปาดให้ความจุเท่าZXไปเลย หรือไม่งั้นไปเล่นกับไฟเลย หายต้วมเตี้มขึ้นแน่นอน.....