Main Menu

TZR เก่าเก็บทำเสร็จจอดเก็บเหมือนเดิม ฮ่าฮ่า รถฉาน

เริ่มโดย Nont_TZ, สิงหาคม 08, 2013, 04:41:48 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Nont_TZ

6/6/13
ม้าเหล็กคืนชีพอีกครั้งหลังจากหลับไหลมากว่า 6 ปี
เป็นรถที่ผมใช้ตั้งแต่เข้ามาทำงานกรุงเทพใหม่ๆ นั่งรถเมล์อยู่ปีกว่าๆ รู้สึกเบื่อรถติด เห็นคนอื่นขี่มอไซค์ไม่ติดสามารถไปได้เรื่อยๆบวกกับพี่ที่ทำงานบอกขายอยู่พอดี TZR รถใช้มาไม่ถึง 2 ปีขาย 35,000 ok เลยผ่อนได้ อิอิ ใช้ขี่ไปทำงานตอนนั้นเป็นช่างซ่อมคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ ได้ค่าน้ำมันด้วยเดือนละ7-8พัน(วิ่งมอไซค์แต่ให้เบิกเป็นค่าtaxi) แต่วิ่งวันละไม่ถึง 50กม. ใช้ขี่ไปเรียน  เป็นรถปี 93 ส่วนตัวใช้ตั้งแต่ปี 95-07 วิ่งไปเกือบ 2แสนกิโล และแล้วก็เครื่องพังขับรถยนต์ติดแก๊สพอๆกัน ไปทำงานสามคนพ่อแม่ลูกแบบเชฟร์ๆ ตอนน้ำท่วมปี54 กะว่าจะทำเครื่องให้ติด ไว้ลุยน้ำท่วม ว่าแล้วลาดปลาเค้าก็ท่วมจริงๆ แต่รถทำอย่างไรก็ไม่ติด จบกันอยู่บ้านเลี้ยงลูกเกือบเดือน ตอนนี้ลูกเริ่มโตลูกยังไม่ถึง 3ขวบครึ่งน้ำหนักปาเข้าไป 24 กิโล เริ่มปั้นจักรยานไม่ไหว ชื้อ fino มาขี่ อารมณ์2ล้อกลับมาเลย Fino เป็นรถที่ขับง่าย นั่งสบายแต่มันไม่ใช่แนว อย่างผมมันต้อง TZR 2จังหวะ มันอยู่ในสายเลือดผม นั่งดูเวป 2stroke เกือบ 2 อาทิตย์ อ่านเกือบทุกกระทู้ ปั้นรถเราเองบ้างดีกว่า แต่ไม่รู้จะมีโอกาสได้ไป meeting หรือออกทริปกับเค้าหรือเปล่าก็ไม่รู้ ตอนนี้คิดแต่ แต่งสวย
ขี่เล่น จอดโชว์ลูกว่าพ่อก้อมีมอเตอร์ไซค์โบราณ 2 จังหวะด้วย ยามมาฮ่าฮ่า ฮ่า
     รถคันนี้ทำสีมา 2 ครั้งแล้ว แรกสุดสีเทาลายแรกตูดเป็ด เคยเปลี่ยนเป็นสีแดงขาวลายปี95 และปัจจุบันสีน้ำเงินขาวลายปี2พัน เป็นลายสุดท้าย

งานแรกที่เริ่มทำคือเครื่องยนต์ มันทำไมไม่ติดตอนประวัติศาสตร์น้ำท่วมกรุงเทพหว่าเปิดดูเสียหน่อย เจอเลย เสื้อสูบลูกเป็นรอยหมด สาเหตุมาจากคว้านฟิต
ช่างรุ่นใหม่เริ่มไม่มีประสบการณ์สองจังหวะเอาลูก VR มาแทนกับเจาะลูกระบายเล็กมาก ทำให้ตอนที่ผมรันอินวิ่งไม่ถึงร้อยสูบติดหลายครั้ง เซงเลยซ่อมแล้วขับไม่ดี
ตอนนี้เพิ่มลูกจาก size50 เป็น 100 (เทียม) ยากได้แท้ 75 ไม่รู้จะไปหาที่ไหน

ประกอบเครื่องเสร็จ ล้างกระปุกออโต้ลูปเปลี่ยนโช๊ดหลังพอเลยไหนๆก็ถอดแล้ว งานงอกบูชตาย ต้องถอดออกมาเลื่อยกับเครื่องมือบ้านๆ เหนื่อยเลย 555+

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว เตรียมตัวทำสีใหม่เลยดีกว่า

อาร์มพร้อมส่งชุบโครเมี่ยมไปเลย

สังเกตถังน้ำมัน ทำสีมาสองครั้งสีโป๊หนามากกว่าจะเอาออกหมด เฉพาะน้ำหนักสีโป๊เกือบครึ่งกิโล กับค่าเหนื่อย 1 วันเต็มๆ

ส่งพ่นสีที่ตี้ใหญ่นาซีช้อปประชาชื่น ไม่ไกลเท่าไหร่

งานชุบจากสยามโครเมี่ยมแถวๆเมเจอร์รัชโยธิน แพงไม ไม่รู้คับ รู้แต่เจ๊แกไม่ลดให้จั๊กบาท
นี้ก็วันที่8เดือน8 ไปแล้ว จะ3เดือนแล้วยังไม่ได้ขี่ ยังไม่ได้ยินเสียงเครื่องชักสิ เหลือแต่รอชุดพ่นสี จะได้ลงมือประกอบเสียที
ไม่รู้จะประกอบได้หรือเปล่า พึ้งทำเองครั้งแรกด้วย

ใหม่จังพ่อ มีหนูอ่ะป่ะ

bonus23

^^ร้านแสงเจริญ^^  ชุปโครมฯเจ้านี้ไม่ผิดหวัง เจ๊ดา แกจัดเต็มชุปหนาๆเลย
รอชมครับ สวยแน่นอน  ใช่แนวน๊อตกลึงเป้าครับเดี๋ยวชี้เป้าให้   อิอิอิ

OZA

*นักการภารโรง*..TZ..

นอนรอ....3 เดือนแล้วยังไม่เสร็จ...ผมว่าน่าจะอีกยาวนาน...
หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

aek_j

เปิดตำนาน พระอาทิตย์สองดวง  แม้อนาคตยังตกเป็นผู้ตาม

นาย อุเทน  สุภาวรรณ์ ( เอก )

27 หมู่  8 ต ป่าก่อดำ   อ แม่ลาว จ เชียงราย  57250

มือถือ 086 729 5613 บ้าน 053 666 068 Line ID Clubjz

ธนาคาร TMB (ทหารไทย) สาขาพหลโยธิน - เชียงราย ออมทรัพย์ 462 - 2 - 24085 - 3

Nont_TZ

หยุด 3 วันเก็บงานเกือบหมดแล้วรอแต่งานพ่นสีนี้แหล่ะ ช่างตี๋ใหญ่บอก ช่วงนี้กรุงเทพฝนตกเกือบทุกวันงานไม่ค่อยออกเลย ไม่น่ามาทำสีหน้าฝนเลยเรา
อาร์มกับลูกตุ้มปลายแฮนด์ชุบโครเมี่ยมกลับมาแล้วคับ

ประกอบโช๊คหน้าหลังจากได้น๊อตหัวโช๊คชุบกลับมา

ล้างเครื่องด้วย vixol

ซ่อมกันสะบัด

ยังมีอีกหลายงานที่ผมเก็บงานเสร็จแล้วแต่ยังไม่ได้ถ่ายรูป เด๋วมา up รูปให้ดูนะคับ เช่น งานท่อ ปั้มหน้าบน ปั้มหลังบน หม้อน้ำ

*นักการภารโรง*..TZ..

หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

Nont_TZ

อ้างจาก: OZA เมื่อ สิงหาคม 08, 2013, 06:06:31 หลังเที่ยง
ปูเสื่อรอชม..นะครับ

อยากให้รถออกมาใหม่เหมือนของคุณ OZA TZR แดงดำจัง ใหม่เหมือนพึ่งออกมาจากห้างเลย ใช่รถค้างสต๊อกหรือเปล่าคับ

Arm TZ

rxz00xjr

@@TaJung@@

อีกนานกว่าจะได้วิ่ง  ทำสีหน้าฝน พร้อมสีสูตรคนทำแห้งช้าๆ
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

IJ

OZA

อ้างจาก: Nont_TZ เมื่อ สิงหาคม 15, 2013, 10:27:01 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: OZA เมื่อ สิงหาคม 08, 2013, 06:06:31 หลังเที่ยง
ปูเสื่อรอชม..นะครับ

อยากให้รถออกมาใหม่เหมือนของคุณ OZA TZR แดงดำจัง ใหม่เหมือนพึ่งออกมาจากห้างเลย ใช่รถค้างสต๊อกหรือเปล่าคับ
ใช่ครับท่าน Nont ของผมเป็นรถค้างสต๊อคของบริษัทยามาฮ่า แต่อะไหล่ไม่ครบ ก็ค่อยๆหาอะไหล่จากในเวป ทยอยใส่เอาครับ แต่ตอนนี้จอดยาว เพราะถังน้ำมันรั่วครับ

Nont_TZ

ใช่ครับท่าน Nont ของผมเป็นรถค้างสต๊อคของบริษัทยามาฮ่า แต่อะไหล่ไม่ครบ ก็ค่อยๆหาอะไหล่จากในเวป ทยอยใส่เอาครับ แต่ตอนนี้จอดยาว เพราะถังน้ำมันรั่วครับ
[/quote]

ว่าแล้วใหม่เชียว จอดนานไ่ม่ดีนะครับ เด๋วจะเหมือนผม นานจนลืมไปว่ามีมัน จากอยู่ในร่มใต้หลังคา กลายเป็นจอดตากแดดตากฝน จมน้ำ จากซ่อมเล็กกลายเป็นซ่อมใหญ่

OZA

อ้างจาก: Nont_TZ เมื่อ สิงหาคม 19, 2013, 01:11:02 หลังเที่ยง

ว่าแล้วใหม่เชียว จอดนานไ่ม่ดีนะครับ เด๋วจะเหมือนผม นานจนลืมไปว่ามีมัน จากอยู่ในร่มใต้หลังคา กลายเป็นจอดตากแดดตากฝน จมน้ำ จากซ่อมเล็กกลายเป็นซ่อมใหญ่
[/quote]
ขอบคุณครับที่เป็นห่วง เรื่องจอดแดดกับฝนไม่ได้กินรถผมแน่นอน

Nont_TZ

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ สิงหาคม 15, 2013, 09:11:00 หลังเที่ยง
อีกนานกว่าจะได้วิ่ง  ทำสีหน้าฝน พร้อมสีสูตรคนทำแห้งช้าๆ

:( 555 ขอเค้าดีจิงๆ เห็นว่าใช้สี 222K  ด้วยสีรุ่นนี้จะแห้งช้ามากถ้าทำหน้าฝน(ขำขำ) ข่าวดีสิ้นเดือนอาจเสร็จ เด๋วรู้กัน เอาอยู่หรือป่าว 555 :(

the_yun

ALLaser

กสิกรไทย       1682522077       ภานุพงษ์